TAHARIRI

Elimu ni sekta muhimu katika nchi,
wakubwa kwa wadogo wanategemea elimu
ili waweze kutosheleza mabhitaji ya maisha.
Katika harakati za kutafuta elimu, kuna
changamoto kadhaa ambazo zinarejesha
nyuma upatikanaji wa elimu bora, kwa
mfano: upungufu wa walimu, idadi kubwa
ya wanafunzi madarasani ubovu wa

madarasa, uchache wa madarasa na vikalio,
ukosefu wa miundombinu ya umeme na
maji katika skuli pamoja na kutokuwepo
kwa walimu maalum ambao watawasaidia
wanafunzi wenye mahitaji maalumu

kujifunza kwa wepesi

Elimu ni haki ya kila mtu, kwahivyo kila
mmoja kwa nafasi yake hana budi
kushirikiana na wenzake ili watoto waweze
kupata haki hii ya msingi. Suala la ushauri
nasaha ni muhimu kuwepo katika
mazingira ya upatikanaji wa elimu ili
kuwasaidia wanafunzi kuwa makini zaidi.

Matamasha na michezo mbalimbali
huandaliwa katika skuli, hali ambayo
inawasaidia wanafunzi kukusanyika na
kubadilishana maarifa na wujuzi baina
yao. Jambo hili huwafanya wanafunzi wawe
wenye  busara na  hekima  nyingi
zitakazowasaidia katika maisha ya baadaye.
Aidha, hali hii humpa mwanafunzi fursa ya
kupumzisha akili baada ya kusoma kwa
muda mrefu. Kawaida mwanafunzi hawezi
kujifunza katika mazingira yasiyo rafiki,
mazingira yenye utulivu na vifaa maalumu
vya kufundishia vinahitajika kuwepo ili
masomo yawe yenye mafanikio. Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imejenga skuli za
kisasa zenye maabara na maktaba ili
kupunguza wimbi kubwa la wanafunzi
madarasani. Aidha, imeweza kusambaza
vifaa kama vile vitabu, madaftari ya
wanafunzi kwa skuli za msingina
sekondari, chaki na vifaa vya michezo.

Hali hii humwezesha mwalimu na
mwanafunzi kushirikiana vyema katika
tendo la kufundisha na kujifunza.

Hivyo, tunaipongeza Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa juhudi za kuimarisha elimu
na kufanya bidii kuhakikisha changamoto
inakabiliana nazo hususani zinazowahusu
walimu ili kufanikisha maendeleo katika sekta
ya elimu.

YALIYOMO

Tahariri

ZATU na Siku ya Walimu Duniani..

Risala ya Walimu katika Maadhimisho ya Siku ya Walimu
Duniani 05/10/2023 katika Ukumbi wa Benjamin William
Mkapa, SUZA, Compus

Dhana ya Afya na Usalama Kazini

ZATU yafanya uchaguzi wake

BODI YA UHARIRI

Daud M. Ali - M/Kiti
Tuvunao M. Jabiri - Katibu

Wajumbe
Haji J. Omar
Mwanajuma H. Faki
Ikram M. Al

Halima B. Mohamed




ZATU NA SIKU YA WALIMU DUNIANI
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| ZATUNA SIKU YA WALIMU DUNIANI

Oktoba 5 ni Siku ya Walimu Duniani. Hapa
Zanzibar, Siku ya Walimu ilianza
kuadhimishwa mwaka 1979, chini ya
usimamizi wa Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar. Hata hivyo
kufuatia kuanzishwa kwa ZATU mwaka
2002, maadhimisho hayo yalianza

kuadhimishwa na ZATU kuanzia mwaka 2013.

Kwa mwaka 2023 tunapaswa kujipongeza
kwa mafanikio yaliyopatikana. Pia,
kujipanga kuzikabili changamoto
zinazomkabili mwalimu na elimu kwa
ujumla kwa mwaka ujao.

Walimu tumeshuhudia mafanikio mengi
yatokanayo na Serikali ya Awamu ya
Nane, kama vile, nyongeza za mishahara,
kuthibitishwa kazi walimu, kuongezeka
kwa posho la walimu wakuu na wasaidizi
na kujengwa skuli nyingi za kisasa Unguja
na Pemba.

Kwa Mwaka 2023 Maadhimisho hayo
yamefanyika Pemba katika Ukumbi wa
Benjamin William Mkapa, SUZA

Kauli mbiu ya maadhimisho hayo ilikuwa
ni Kuwepo kwa Tume ya Utumishi ya
Walimu Zanzibar, Itasaidia Kutatua
Changamoto Zinazowakabili Walimu wa
Zanzibar

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar (WEMA) akifungua
kongamano la Siku ya Walimu Duniani,
kwa niaba ya Mhe. Waziri wa WEMA
alisema ni  haki ya kila mwalimu
kuhakikisha anapata stahiki zake. Pia
WEMA imeihakikishia ZATU kushirikiana
kwa pamoja katika kutatua changamoto
mbalimbali  zinazowakabili katika sekta
hiyo.

Aliendelea kwa kusema kuwa,wapo baadhi
ya walimu wakuu wameshindwa kusimamia
majukumu yao ipasavyo, hivyo ni vyema

kuhakikisha kila mmoja anawajibika katika
majukumu yake. Aidha, Katibu Mkuu huyo
amewaomba walimu ambao bado hawajajiunga
na ZATU kuhakikisha wanajiunga ili waweze
kutatuliwa kero zao kwa haraka.

Naye Afisa  Mdhamini wa Wizara ya
Elimu Pemba Mwl. Mohd Nassor Salim
amesema zaidi ya walimu 1446 wameajiriwa
katika  kisiwa cha Pemba Januari hadi
Oktoba 2023, hivyo walimu wanapaswa
kuhakikisha wanafanya kazi kwa weledi zaidi.

Aliendelea kusema kuwa matokeo ya kidato
cha nne bado hayajaridhisha kwa mikoa yote
Kaskazini na Kusini Pemba, hivyo ni jukumu
la kila mmoja awajibike ipasavyo ili wanafunzi
waweze kufanya vizuri zaidi.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha
Mapinduzi Zanzibar Mhe. Mohd Said Dimwa
ameitaka serikali kuhakikisha inafanya mchakato
haraka wa kupatikana Tume ya Utumishi
ya Walimu Zanzibar.

—~———— — -

umbi : Suza Mchanga Mdog i
Elimu Na Mafunzo ya Amali Zanzibar

Naibu Katibu Mkuu CCM (wakatikati),
Katibu Mkuu WEMA (wa kwanza kushoto),
Afisa Mdhamini WEMA Pemba (wa pili kushoto)
katika picha ya pamoja na viongozi wa ZATU.

—e—



RISALA YA WALIMU KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA
WALIMU DUNIANI 05/10/2023 KATIKA UKUMBI WA BENJAMIN
WILLIAM MKAPA (BMW) SUZA, COMPUS.

ZATU inaipongeza kwa dhati Serikali ya
Awamu ya Nane inayoongozwa na
Mhe. Rais wa Zanzibar ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa jitihada za
kipekee za kuleta mageuzi ya elimu
Zanzibar.

Miongoni mwa mambo ambayo walimu
tunapongeza azma ya Mheshimiwa Rais
wa Zanzibar ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi kwa kukubali
kuwa Walimu tupatiwe Tume ya Utumishi
ya Walimu Zanzibar. Kupatikana kwa
Tume ya utumishi ya walimu kutatatuwa
kero nyingi za kiutumishi kama vile:

i. Likizo.

ii. Kupandishwa madaraja.

iii. Nyongeza za mishahara.

iv. Majukumu ya uongozi wa elimu kwa
walimu.

v. Kupata chombo maalum
kufanya majadiliano kama waajiriwa.
vi. Kuimarisha majadiliano kati ya vyama
vyawalimu na serikali kuhusu viwango
vya mishahara na maslahi ya walimu.

cha

Pamoja na pongezi hizi pia tunaiomba serikali
izingatie muda wa masaa ya kazi kwa siku na
kwa wiki kwa mwalimu kutokana na vipengele
vifuatavyo

i. Idadi ya wanafunzi ambao
mwalimu anatakiwa kuwahudumia kwa
siku na kwa wiki. Licha ya jitihada
zinazofanywa na serikali, bado kuna
mazingira ambayo walimu wanabeba
mzigo mkubwa wa wanafunzi pasina
kuzingatiwa uwiano wa muda wa masaa
ya kazi.

ii. Kupewa muda wa kutosha wa kupanga
na kutayarisha masomo na kuwapima
wanafunzi kutokana na masaa ya kazi.

Suala la kupanga na kutayarisha masomo
kwa walimu hayajapewa nafasi katika masaa
ya kazi. Matokeo yake walimu hukosa muda
muafaka wa kujitayarisha au kutumia muda
wao wa nje ya masaa ya kazi kwa kupanga na
kutayarisha masomo bila kuzingatiwa kwa
kufanya kazi muda wa ziada.

iii. Mahitaji ya muda ambao mwalimu
atashiriki kazi zilizo nje ya kufundisha
ikiwemo kazi za kuwasimamia wanafunzi na
kutoa ushauri nasaha.

ivv.. Muda ambao mwalimu atashauriana
na wazazi juu ya maendeleo ya mwanafunzi.

\% Walimu wanaopewa majukumu ya
kusimamia pamoja na majukumu ya kufundisha,
muda wa kufundisha upunguzwe kulingana na
majukumu aliyopewa.

vi. Kwa mwalimu ambaye amezidi kiwango
cha masaa yaliyowekwa apewe posho la ziada

kwa masaa yaliyozidi kwa kiwango
kilichokubaliwa.

Kutokana na kuwa walimu tunaamini kabisa
kuwa uwalimu ni bahati. Kwa kujivunia
ualimu wetu walimu tumekuwa tukifanya
kazi kwa masaa ya ziada, kwa kuzingatia
mapendekezo ya Umoja wa Mataifa kuhusu
hadhi ya walimu. Ukizingatia masaa ya
kufundisha ya mwalimu, mwalimu inabidi
atumie muda akiwa nyumbani kufanya
matayarisho ya somo, utayarishaji wa vifaa vya
kufundishia, kupitia kazi za wanafunzi, pamoja
na majukumu mengine ya uongozi wa skuli
licha ya kuwa masaa hayo hayahesabiwi katika
muda wa kazi. Tunaomba kupatiwa muongozo
rasmi wa kuweka ukomo wa kaziza mwalimu
na masaa anayotumia mwalimu katika kazi yake
ili kuleta ufanisi zaidi.




Katibu Mkuu ZATU aliendelea kueleza;

Siku ya Walimu Duniani ni mahsusi kwa
walimu kutathmini mafanikio na kujipongeza
kwa yale tuliyoweza kuyafikia na
kuzitafakari changamoto zinazotukabili na
kuona namna ya kuzitafutia ufumbuzi.
ZATU inaamini kuwa  mafanikio
tuliyoyapata katika sekta ya elimu katika
kipindi hiki ni makubwa na ya kupigiwa
mfano. Sote tunashuhudia kwamba, Rais
wetu mpendwa Mheshimiwa
Dkt. Hussein Ali Mwinyi amepania katika
kuimarisha huduma za jamii. Kwa dhati
kabisa, ZATU tunakuomba utufikishie
salamu na pongezi kwa mpendwa Rais
wetu. Tuna faraja kuona kuwa uamuzi
wake wa kuzipa kipaombele sekta zinazotoa
huduma kwa jamii ikiwemo sekta ya elimu
zimezidisha imani na mapenzi makubwa
kwa jamii, tunachukua fursa hii kutoa nasaha
kwa walimu na wananchi kuunga mkono
jitithada za Mhe. Rais za kuleta mabadiliko
chanya ya uchumi katika taifa letu.

Katibu Mkuu aliendelea kueleza;
Uanzishwaji wa majengo mapya ya ghorofa
ukarabati wa skuli zilizochakaa na ujenzi
wa maabara mpya na za kisasa, umetoa
sura mpya ya maendeleo ya elimu hapa
Zanzibar. Aidha, kuajiriwa kwa walimu
na kutoa kipaombele cha ajira kwa skuli
tengefu kumedhamiria kusaidia kuondoa
kabisa tatizo la upungufu wa walimu.
Jitihada hizi za serikali tunaziunga mkono,
na sisi walimu tunasema tunajivunia
uwalimu wetu kwenye malezi  bora
unayotulea wewe ni mwalimu mwenzetu.
Mheshimiwa Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar.

Katibu Mkuu aliendelea kueleza;
Tunatambuwa jitihada zako Mhe. Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali katika

Wanazatu

kuisimamia sekta ya elimu  sisi
tunakupongeza kwa uongozi
katika sekta ya elimu na tunakuahidi
kukuunga mkono ili kufikia azma ya
serikali ya kutoa elimu bora kwa watoto wa
Taifa letu. Tunathamini maono yako ambapo
yamethibitisha kuwa wewe ni tiba ya matatizo ya
elimu kwa Zanzibar. Kuongezeka kwa ufaulu
wa wanafunzi wa kidato channe na cha sita
mwaka 2023, kumetokana na jitthada za walimu,
wanafunzi, wazazi na wafanyakazi wote chini
ya uongozi wako thabiti. Aidha, pongezi
ulizozitoa  kwa  walimu  kutokana na
matokeo mazuri ya mitithani, zimewatia moyo
walimu na kuona kweli mama yetu unatujali
na  kututhamini. ZATU inaamini kuwa
utaendelea kutujali kwa kutusimamia tuweze
kupata, stahiki mbali mbali kwa wakati ili
hali za walimu zizidi kuimarika na mazingira
mazuri ya ufundisha;ji katika skuli zetu.

wako thabiti

Katibu Mkuu aliendelea kueleza;

Tunaamini kabisa kupitia  uongozi  huu
thabiti, asilimia 25 ya posho la kufundishia, fedha
zauendeshaji wa skuli, nyongeza za mishahara ya
walimu na posho la  walimu wakuu
hayatakushinda kutokana  na  umahiri wa
utendaji kazi wako. Tunaimani na wewe licha
ya kuwa changamoto hizi zinatupa wakati mgumu
katika utendaji wa kazi zetu hata hivyo,
hatuvunjiki moyo.

Katibu Mkuu aliendelea kueleza;

Pamoja na yote hayo, ZATU  inajivunia
mahusiano mazuri na yanayozidi
kuimarika siku hadi siku kati ya ZATU na

Wizara ya Elimu. Mahusiano haya, yamesaidia
kwa kiasi kikubwa kutatua = changamoto za
walimu ambazo zinapunguza ufanisi katika
sekta ya elimu. ZATU tunaamini kuwa
mahusiano mema na kuaminiana kukiimarika
zaidi tunaweza kufanikiwa = kwa  kiwango
kikubwa katika kutatuwa changamoto nyingi
kwa manufaa mapana ya taifa letu.




inaendelea  kuwaomba

Hivyo, ZATU
walimu wote wajiunge pamoja ili kuwa na

nguvu ya pamoja kama Mhe. Rais
wa Zanzibar alivyoelekeza kuwa walimu
wote  wawe  wanachama ili tupate
kusikilizwa kwa urahisi.

Katibu Mkuu aliendelea kueleza;

Kwa wingi wa heshima natumia fursa
hii ~ kufikisha ~ maombi ya walimu
yaliyowasilishwa mbele ya Mhe. Rais wa
Zanzibar Dkt. Hussein Ali Mwinyi wakati
wa ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa
ZATU tarehe 12/02/2023, katika Ukumbi
wa ZSSF Tibirinzi Pemba. Licha ya kuwa
Mheshimiwa Rais alitoa maelekezo bado
hatujapata ufumbuzi wake.

Maombi hayo ni kama yafuatayo:
1. Nauli za walimu za kwenda na kurudi
kazini kwa walimu ambao wanafundisha

katika skuli za umbali unaozidi kilomita tano

2. Madeni ya nauli za walimu ambazo
hazikulipwa wakati wa kipindi cha ugatuzi
3.Posho la ufiwa ambapo walimu
wanalipwa chini ya kiwango kilichoekwa
kwa mujibu wa toleo la serikali.

4. Uanzishwaji wa Tume ya Utumishi
ya Walimu Zanzibar.

Katibu Mkuu ZATU akisoma risala ya walimu katika
Maadhimisho ya Siku ya Walimu Duniani 05/10/2023
Katika Ukumbi wa Benjamin William Mkapa
(BWM), SUZA Compus.

DHANA YA AFYA NA
USALAMA KAZINI.

Afya na usalama kazini ina maana ya kulinda
na kuendeleza afya ya mfanyakazi kimwili,
kiakili na kijamii kwa wakati wote anapokuwa
kazini. Elimu hiyo itamsaidia kuyatambua matatizo
yanayotokana na kazi na jinsi ya kujikinga
na ajali.

Afyanausalama mahali pa kazi ni suala
mtambuka ambalo linagusa sekta za umma na
binafsi ikiwa ni pamoja na viwanda, ujenzi,
kilimo, elimu, afya na maeneo mengine ya kazi.

Kazi ndiyo muhimili wa maisha ya mwanadamu.
Wafanyakazi hutumia wastani wa masaa 8 kwa
siku kwa kufanya kazi, iwe ni viwandani,
ofisini na katika skuli n.k.

Kwa hivyo, mazingira ya kazi yanatakiwa
yakidhi matakwa ya afya na usalama.

Suala la usimamizi wa usalama na afya mahali
pa kazi ni jukumu ya kila mtu ili kupunguza
mazingira hatarishi ya kazi.

MIKATABA NA SHERIA MBALI MBALI
ZINAZOHUSU AFYA NA USALAMA
KAZINI.

Zipo sheria za kimataifa na Kkitaifa zinazohusu
afya na wusalama kazini. Shirika la Kazi
Duniani limeainisha sheria zifuatazo:

* (Maazimio ya ILO 155, 161, 170)

« Kanuni ya 155 — inahusu utengenezaji wa
SERA vya afya na usalama kazini

* Kanuni ya 161 — inahusu utoaji huduma ya
afya na usalama kazini

* Kanuni ya 170 inahusu udhibiti na matumizi
ya kemikali

Kila kazi ina mazingira yake na mengine huwa ni
hatarishi kwa kiwango fulani kutokana na:

1. Mashine - Madhara yake ni kelele na ajali.




2. Mazingira ya nje (hewa, mwanga,
mvua) - Madhara yake ni joto,
vumbi, mionzi, mitetemo  na
unyevunyevu.

3. Mazingira ya kibaolojia (bacteria,
virus, fungus) - Madhara yake ni
kipindupindu, minyoo, homa, kichocho,
fungus.

4. Kemikali / vimiminika - Madhara yake
ni maradhi ya ngozi, ugumba, kuharibu
mifumo ya hisia.

AJALI NA MAGONJWA YATOKANAYO
NA KAZI

Mamia ya wafanyakazi wameathirika
kutokana na kazi zao bila kujua. Hali hii
inatokana na kutopima afya mara kwa mara.
Hali iliyopelekea wafanyakazi wengi
Kupata matatizo yafuatayo:

* Maumivu makali ya kifua, mgongo n.k.

 Upofu wa macho.

» Ulemavu

* Magonjwa sugu

 Utasa au mimba kuharibika.

» Magonjwa ya kuharisha, homa, malaria
n.k.

Kwa upande wa Zanzibar Sheria namba §

ya mwaka 2005 ndiyo inayosimamia

masuala ya afya na usalama kazini.

Kif. 4-5, 13, 18-19, 20

Sheria hii ya afya na usalama kazini
(Occupation Safety and Health(OSH))
inatekelezwa kwa:

SHERIA YA AFYA NA USALAMA KAZINI
Maeneo yanayozungumzia uongozi
na utekelezaji wa sheria

a. Kusimamia kazi za Idara ya Usalama na
Afya Kazini.

b. Kufanya na kusimamia ukaguzi wa
usalama na afya katika maeneo ya kazi.

c. Kuweka na kudumisha rejista ya maeneo
ya kazi.

d. Kutunza kumbukumbu  na  rejista
nyingine za mambo mengine yoyote
ambayo yanahitaji kusajiliwa chini ya
sheria hii.

e. Kuweka kumbukumbu za uchapishaji
kuhusu usalama na afya kulingana na
viwango ambavyo vimejumuishwa
katika kanuni.

f. Kuweka kumbukumbu za marekebisho au
mabadiliko ya viwango vya  afya
vilivyochapishwa.

g. Kufanya kazi nyengine kama
zitakavyohitajika chini ya sheria hii.

1. Njia za kumpata mwakilishi wa afya na
usalama sehemu za kazi

a. Kuwe na wafanyakazi zaidi ya 10 katika
sehemu ya kazi.

b. Sheria ya OSH itaanza kutumika ndani ya
miezi 4 au kutoka wakati ambapo idadi ya
wafanyakazi itazidi 10.

c. Mwajiri na wafanyakazi wataandaa mipango
na taratibu zao wenyewe kuhusu muda wa
ofisi kuteuwa au kuchagua mwakilishi wa
afya na usalama kazini na iwapo itashidikana
suala hilo litawasilishwa katika kamati ya
afya na usalama kazini kwa usuluhishi na
uamuzi.

d.Kila mfanyakazi alieajiriwa  atastahiki
kuteuliwa kuwa muwakilishi wa afya na
usalama kazini katika sehemu hiyo ya kazi.

e. Shughuli zote zinazohusiana na uteuzi, kazi
na mafunzo yatafanyika wakati wa saa za
kazi za kawaida.

2. Majukumu ya mwakilishi wa afya
na usalama kazini

Kazi za mwakilishi wa usalama na afya kazini

alieteuliwa mahali pa kazi chini ya Sheria ya

OSH No. 8 ya 2005 ni pamoja na -

a. Kukagua ufanisi wa hatua za afya na usalama.

b. Kutambua hatari zinazoweza kutokea na
matukio makubwa mahali pa kazi.




— Hatua zichukuliwe kuzuia waajiriwa kuathirika

c. Kushirikiana na mwajiri, kuchunguza
sababu za matukio mahali pa kazi.

d. Kuchunguza malalamiko ya mfanyakazi
yeyote yanayohusiana na afya au
usalama wa wafanyakazi kazini.

e. Kukagua hati yoyote ambayo mwajiri
anatakiwa kuweka kwa mujibu wa
sheria ya OSH No.8 ya 2005
kwa kadri inavyowezekana ili mwajiri
aweze kutekeleza majukumu yake.

f. Kuambatana na mkaguzi katika ukaguzi
wowote.

g. Kushiriki katika ukaguzi wowote wa
ndani wa afya au usalama.

h. Kuripoti ajali, vihatarishi vya majanga,
majeraha, magonjwa, vifo na kutofuata
maelekezo ya mkaguzi.

3. Wajibu wa mwajiri kuhusu usalama
na afya kazini

Kif. 40 — 44, 58Kif. 84. kupima afya ya

mwajiriwa,

(a) Usajili wa sehemu zote za kazi pamoja
na mitambo na zana zinazotumika katika
uzalishaji au kutoa huduma.

(b) Matumizi ya vifaa vya kinga za ajali na
maradhi yanayotokana na ajira.

(c) Utoaji wa taarifa za ajali na maradhi
yanayotokana na ajira.

(d) Kuundwa kwa chombo cha kusimamia
afya na usalama.

(e) Ukaguzi wa usalama na afya katika
sehemu za kazi.

Sheria inataka majengo ya sehemu za
kazi yawe madhubuti. Jengo liwe katika
hali itayowalinda waajiriwa kutokana na:-

1. Hali yahewa. ii. Mapaa yasiyovuja.

ii1. Unyevunyevu unaoweza kuliathiri jengo
lenyewe au afya za wafanyakazi.

iv. Liwe katika hali ya kuwawezesha watu

wenye mahitaji maalumu waweze kuingia
kwa urahisi

na kelele wanapokuwa kazini.
Mwajiri anawajibu wa kuweka: -

a. Maji ya kunywa yaliyo safi.

b. Vyoo vya kutosha kwa ajili ya waajiriwa na
viwe safi pamoja na kuwa na taa,
patenganishwe kati ya vyoo vya wanawake
na wanaume na kwa wastani ila choo kimoja
kihudumie si zaidi ya watu 25.

c. Vyombo vya kunawia kutegemeana na aina
ya kazi.

d. Sehemu ya kutosha na inayofaa kuweka nguo
ambazo hazivaliwi wakati wa kufanya kazi
na sehemu hiyo itenganishwe baina ya
wanaume na wanawake.

e. Kisanduku cha Huduma ya Kwanza kikiwa na
vifaa vya huduma hiyo na kitunzwe na mtu
aliyepata mafunzo ya Huduma ya Kwanza.

f. Usafiri wa uhakika wa kumfikisha hospitali
mwajiriwa anapoumia na kuhitaji matibabu
zaidi.

HUDUMA YA KWANZA

Huduma ya Kwanza ni msaada unaotolewa
kwa mfanyakazi aliepata ajali kama kuungua
moto, kuanguka, kuangukiwa na kitu kizito,
kuzama  majini, kunaswa na  umeme,
kungongwana nyoka, kuumizwa na mitambo n.k
kwa nia yakumpunguzia maumivu au kuokoa
maisha yake. Ili kuweza kutoa Huduma ya
Kwanza kwa ukamilifu, waajiri wanatakiwa
kuajiri  watoajiwa Huduma ya Kwanza
watakaokuwepo mahalipa kazi wakati wote wa
kazi.

KISANDUKU CHA - HUDUMA YA KWANZA

Kisanduku cha Huduma ya Kwanza kinatakiwa
kuwa na vifaa vyote vinavyohitajika katika
utoaji wa huduma yenyewe. Kwa kawaida
Kisanduku cha Huduma ya Kwanza huwa na
vyombo na vifaa vifuatavyo:-




Bandeji, aina mbali mbali za vitambaa -

vya kufungia vidonda, kitambaa safi kwa
ajili ya kufungia jicho, bandeji ya pembe
tatu, glavu na sabuni.

Kisanduku cha Huduma ya Kwanza
lazima kiwepo mahali panapofikiwa kwa
urahisi eneo la mahali pa kazi. Kisanduku
cha Huduma ya Kwanza ni lazima
kikaguliwe mara kwa mara ili kuhakikisha
kwamba  kila  kitu  kinachohitajika
kinakuwepo.

Kuwepo kwa vikalio kwa waajiriwa
wanaosimama, kuondoa vumbi au moshi
iwapo kazi inayofanywa inatoa vumbi au
moshi au uchafu mwengine wa aina
ya kiasi ambacho kinaweza kuleta madhara
au kero kwa waajiriwa.

Endapo  waajiriwa  wanafanya  kazi
inayowafanya wawe karibu na kitu chochote
chenye kudhuru au katika mazingira ya
hatari muajiri anapaswa:-

Kuwapatia vifaa maalum vya kinga. Mfano:

- Kioo cha kukinga macho na uso, kinga za
masikio, vichuja hewa, vichuja vumbi,
barakoa, glavu, mabuti n.k

HAKI NA WAJIBU WA WAAJIRIWA

Mwajiriwa anapokuwa kazini ana wajibu

ufuatao:

(a). Kuchukua hadhari kwa usalama na
afya yake binafsi na watu wengine
ambao wanaweza kuathirika na utendaji
wake wa kazi.

(b). Kushirikiana na wenzake  kama
inavyohitajika  kuwezesha  kutimiza
wajibu  au masharti wanayotakiwa

kuyatimiza.

(c). Kuripoti hali ya hatari.

(d). Kutoharibu kwa makusudi au kwa
uzembe kitu kilichowekwa kwa ajili ya

afya, usalama au ustawi  kutokana na
masharti ya sheria hii. Kila penye wajibu pia
pana haki.

Mwajiriwa ana haki zifuatazo:
(a). Haki ya kukimbia hatari. Mwajiriwa

ana haki ya kuondoka sehemu ya kazi
endapo anaamini kwamba hatari inaweza
kutokea na  kusababisha hasara kwa
maisha  au  afya. Mwajiriwa  huyo
hatochukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa
hatari hiyo itathibitishwa na Mkurugenzi.

b). Haki ya kutoadhibiwa kutokana na tendo
lolote alilolifanya katika kutekeleza masharti
ya sheria hii.

MIKAKATI YA KUCHUKUA ILI
KUBORESHA AFYA NA USALAMA
KAZINI

» Hifadhi na matumizi bora ya vitendea kazi,
mali ghafi na mazao.

 Kuboresha huduma muhimu za jamii
sechemu za kazi mfano vyoo, migahawa,
mahali pa kubadilishia nguo, vituo vya
watoto na huduma ya maji.

» Kuimarisha usafi wa mazingira.

« Kuwepo na sera na sheria za afya na
usalama kazini kwa sekta zote.

 Kutoa elimu ya afya bora na mazingira
sehemu za kazi.

» Kuimarisha Bima za Afya sehemu zote.

» Kutekeleza Mikataba ya ILO.

MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA
AFYA NA USALAMA KAZINI

» Ukaguzi wa afya za wafanyakazi na utoaji wa

huduma ya afya sehemu za kazi.

» Uwekaji wa mazingira safi na salama kazini,
ukaguzi wa mitambo, mashine na vitendea
kazi.

« Upatikanaji wa vifaa vya kinga na uwajibikaji
katika masuala ya usalama kwa kila muajiri na
mwajiriwa.




* Elimu kwa wafanyakazi juu ya afya
na usalama kazini.

e Usimamizi mzuri wa mwajiri na
ushirikishwaji wa mfanyakazi katika
masuala ya afya na usalama kazini.

ZATU YAFANYA UCHAGUZI

Chama cha Walimu Zanzibar (ZATU)
kimefanya uchaguzi kwa ngazi ya
Skuli / taasisi, tawi, kanda na taifa.
Uchaguzi wa ngazi ya skuli/taasisi
uliwachagua wawaskilishi wa skuli /taasisi.
Uchaguzi  wa tawi uliwachagua
Mwenyekiti, Katibu na Wajumbe Watano wa
Kamati Tendaji ya Tawi na Wajumbe Kumi
wa Mkutano Mkuu wa Kanda.

Uchaguzi wa ngazi ya kanda uliwachagua
Mwenyekiti, Wajumbe Sita wa Bazara Kuu
Taifa, Wajumbe wa Kamati Tendaji ya Kanda
na Wajumbe Ishirini wa Mkutano Mkuu
Taifa.

Uchaguzi ngazi ya Taifa uliwachagua Rais,
Makamo wa Rais, Wajumbe Saba wa
Kamati Tendaji Taifa, Wajumbe Watano
wa Mkutano Mkuu Shirikisho na Wajumbe
Watano wa Baraza Kuu Shirikisho. Chaguzi
hizo zilitanguliwa na Mikutano Mikuu ya
ngazi mbali mbali.

Akifungua Mkutano Mkuu Taifa Rais wa
Zanzibar ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali
Mwiny1 alisema hatua ya kufanya uchaguzi
ni kudhihirisha dhana ya utawala bora, hivyo
amewataka wajumbe wa mkutano huo
kuhakikisha  wanachagua viongozi bora
watakaokiongoza Chama cha Walimu
Zanzibar ili kuleta manufaa zaidi kwa
walimu na taifa  kiyjumla. Aidha,
Rais Dkt. Mwinyi aliwaomba walimu
ambao hawajajiunga na ZATU kujiunga
katika chama hicho.

Katika mkutano huo wageni mbalimbali walialikwa
wakiwemo viongozi wa vyama vya walimu kutoka
Kenya, Uganda, Burundi na Denmark.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar Mhe. Lela ~ Muhamed Mussa
amewataka walimu kuunga mkono jitihada za
Dkt. Mwinyi kwa kuipa kipaumbele sekta ya
elimu na kutatua changamoto mbalimbali
zinazoikabili sekta hiyo.

Kwa upande wake Raiswa ZATU, mwalim
Seif Mohammed Seif ameishukuru WEMA kwa
uhusiano mzuri walionao wa masuala mbali
mbali ya maendeleo ya elimu nchini.

Mikutano mengine ilikuwa ni Mkutano Mkuu
wa Kanda ya Unguja na Pemba. Katika
mikutano yote mikuu ziliwasilishwa taarifa za
utekelezaji wa mipango kazi ya ZATU kwa
kipindi cha 2018-2023.

AWALIMU ZANZIBAR (ZATU g N

Rais wa Zanzibar, Naibu Katibu Mkuu CCM,
Waziri wa Elimu , Mkuu wa Mkoa wa Kusini

Pemba katika picha ya pamoja na Rais wa

ZATU, wakiimba wimbo wa mshikamano wa
wafanyakazi

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Nane ZATU Taifa

wakiwa katika zoezi la upigaji kura.
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Viongozi waliochaguliwa katika Mkutano Mkuu wa Nane ZATU Taifa ni hawa wafuatao.

1. Rais wa ZATU Mwl. Seif M.Seif
2. Makamo wa Rais wa ZATU Mwl. Khadija S. Kassim
3. Wajumbe Saba wa Kamati Tendaji Taifa
1. Mwl. Abeida Adi Seif ii. Mwl. Ali Makame Tani
111. Mwl. Fathiya Abeid Iddi iv. Mwl. Fatma Ali Buda
v. Mwl. Said Mussa Abdalla vi. Mwl. Omar Khamis Hamad

vii. Mwl. Sheha Ali Khamis
4. Wajume Watano wa Baraza Kuu Shirikisho

1.Mwl. Khamis Haji Ali i1. Mwl. Suleiman Salum Abdalla
ii1. Mwl. Abdulhamid Ali Vuai iv. Mwl. Biubwa Massoud Abdalla

v.Mwl. Amini Amran Yunus
5. Wajumbe watano wa Mkutano Mkuu shirikisho

1.Mwl. Safia Said Massoud 11.Mwl. Juma Khamis Juma
1. Mwl. Massoud Othman Bakar 1v. Mwl. Rehema Simai Jecha

v. Mwl. Halima Ali Salim

Katika kukamilisha safu ya uongozi ZATU imefanya uteuzi wa viongozi wafuatao:

. Katibu Mkuu

. Naibu Katibu Mkuu

. Mtunza Hazina

. Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa

. Mwenyikiti wa Kamati ya Walimu Wakuu Taifa

. Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa

. Mwenyekiti wa Kamati ya Walimu Wenye Ulemavu Taifa
. Wajumbe Wawili wa Bazara Kuu wa Kuteuliwa (Unguja)
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. Wajumbe Wawili wa Bazara Kuu wa Kuteuliwa (Pemba)

10. Mratibu wa Wanawake Kanda ya Unguja

11. Mratibu wa Wanawake Kanda ya Pemba

12. Mratibu wa Walimu Wakuu Kanda ya Unguja

13. Mratibu wa Walimu Wakuu Kanda ya Pemba

14. Mratibu wa Vijana Kanda ya Unguja

15. Mratibu wa Vijana Kanda ya Pemba

16.Mratibu wa Walimu Wenye Ulemavu Kanda ya Unguja
17 .Mratibu wa Walimu Wenye Ulemavu Kanda ya Pemba

Mwl
Mwl

Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.
Mwl.

. Haji J. Omar
. Salim A. Salim

Badi Kh. Moh’d
Zuwena I. Wakil
Khatib R. Mwinyi
Nassor K. Ali
Nadya M. Ame
Khadija J. Ali

Mcha N. Foum
Salama A. Bakari
Faki O. Juma

Salma Mb. Khatib
Biubwa M. Abdalla
Ghanima A. Abdalla
Abdulrahman H. Bakar
Halima R. Khamis
Seif A. Hamad

Asha H. Awesu

Kai O. Haji




