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UTANGULIZI 

Kuhusu Muongozo wa Mafunzo kwa vikundi 

Muongozo huu unalenga kutumika katika mafunzo ya vikundi 

ambapo utawasaidia waongozaji katika mafunzo ya vikundi 

kuendesha mafunzo hayo. Muongozo huu una mada sita (6) 

ambazo zimejikita kuwajengea uelewa wanachama kuhusu 

vyama vya wafanyakazi. 

Mafunzo kwa vikundi ni nini? 

Mafunzo kwa vikundi ni utaratibu unaotumiwa na vyama vya 

wafanyakazi kutoa elimu ya wafanyakazi kwa wanachama. Ni 

muhimu kwa muongozaji (convener) kujua tofauti ya mafunzo 

kwa vikundi na semina au mafunzo ya kawaida. 

Tafauti kati ya mafunzo kwa vikundi na mafunzo ya kawaida 

Mafunzo kwa vikundi Mafunzo ya kawaida 

Muongozaji anakaa katika 

duara pamoja na wanakikundi 

kama mmoja wao 

Mwalimu anasimama au 

anaketi juu zaidi kuliko 

wanafunzi 

Kuwepo kwa usawa kwa 

washiriki wote 

Wanafunzi wanaweza kuwa 

sawa kati yao lakini mwalimu 

yupo juu ya wanafunzi 
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Huwezi kutambua ni nani 

kiongozi. 

Unaweza kumtambua 

mwalimu kwa urahisi 

Wanakikundi huamua juu ya 

mpango wa masomo yenyewe 

kukubali, kukataa au 

kurekebisha 

Kwa ujumla huwasilishwa 

kwa mfumo wa masomo na 

silabasi ambayo lazima 

ukubaliwe 

Kila mshiriki ana mamlaka juu 

ya maamuzi yote 

yanayokubaliwa 

Walimu wana nguvu zaidi 

kuliko wanafunzi. 

Kawaida huwa na washiriki 

kati ya 6 na 15 

Kawaida huwa na zaidi ya 

wanafunzi 40 

Washiriki wanakaa ili waweze 

kuonana, kwahiyo mfumo wa 

ukaaji ni duara. 

Wanafunzi wengi hukaa kwa 

safu. Wanaweza kuona 

mwalimu kwa urahisi, lakini 

wana shida katika kuona kila 

mmoja 

Washiriki hufanya kazi kwa 

pamoja (kushirikiana) kufikia 

malengo ya pande zote 

Wanafunzi hufanya kazi kwa 

kijitegemea (au kushindana) 

kuelekea mafanikio ya mtu 

binafsi. 
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Wanajaribu kusuluhisha shida 

na kutafuta suluhisho, na hivyo 

kukuza hali ya kujitegemea 

kwa wanachama na kuchochea 

akili zao za kuuliza. 

Wanafunzi mara nyingi 

hutarajia kupewa suluhu na 

ukweli na mwalimu hivyo 

kuongeza utegemezi wao 

kwa mwalimu. 

 

Mambo ya kuzingatia katika kuendesha mafunzo kwa 

vikundi 

i. Washiriki ni watu wazima ambao tayari wana uzoefu wa 

kutosha. 

ii. Usawa kati ya washiriki na kufuatwa kwa utaratibu wa 

kidemokrasia. 

iii. Ushirikiano na urafiki miongoni mwa washiriki. 

iv. Uhuru wa kujifunza na haki ya kila mshiriki kuweka 

malengo yake. 

v. Mafunzo kuwa endelevu. 

vi. Kushiriki kikamilifu kwa wote. 

vii. Mafunzo kwa vikundi hujenga maarifa zaidi kuliko 

kupokea maarifa. 

viii. Uhuru na kujiamini kwa washiriki 

ix. Kulinda muda wa majadiliano 
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Faida za mafunzo kwa vikundi 

Mbinu ya mafunzo kwa vikundi ndiyo njia mwafaka zaidi ya 

kuelimisha idadi kubwa ya wanachama. Miongoni mwa faida 

zake ni:- 

i. Inavutia walimu kujiunga na Chama. 

ii. Hutoa mwamko kwa wanachama. 

iii. Inakuza ushirikiano na urafiki. 

iv. Hukuza fikra huru miongoni mwa wanachama. 

v. Inakuza uimara wa jumuiya na kuzidisha mfumo wa 

kidemokrasia. 

vi. Chachu ya uwajibikaji na mabadiliko 
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MADA YA KWANZA 

HARAKATI ZA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

Muda: Mada hii itatumia dakika 90 

Utangulizi 

Harakati za vyama vya wafanyakazi ni shughuli maalumu za 

wafanyakazi waliojiunga pamoja katika kutetea maslahi yao na 

maslahi ya kazi zao. Harakati hizo hufanywa na wafanyakazi 

waliojiunga pamoja kupitia kwenye vyama vyao. 

MALENGO MAHSUSI 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

i) Kuelezea chimbuko la Vyama vya Wafanyakazi 

ii) Kubainisha umuhimu wa Vyama vya Wafanyakazi 

iii) Kutathmini faida zinazopatikana katika kujiunga na 

Chama cha Wafanyakazi 

iv) Kuzitaja na kuzitathmini huduma zinazotolewa na 

ZATU kwa wanachama wake 

Maudhui 1: Chimbuko la vyama vya wafanyakazi 

1.1 Maana ya Chama cha Wafanyakazi (Dakika 5) 

1.2 Vigezo vya ILO katika kujiunga na Vyama vya Wafanyakazi 

(Dakika 10) 
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1.3 Historia ya kuanza kwa Vyama vya Walimu Zanzibar na 

Tanzania (Dakika 10) 

1.4 Historia ya ZATU (Dakika 10) 

Njia za kuwasilishia mada 

1.1.1 Bungua bongo: Maana ya Chama cha Wafanyakazi 

itatolewa na washiriki kwa njia ya bungua bongo. 

Kiongozi wa kikundi atawaeleza washiriki watafakari na 

waeleze maana ya Chama cha Wafanyakazi. 

Baada ya washiriki kutoa mawazo yao, kiongozi ataeleza 

maana ya Chama cha Wafanyakazi kama ilivyo katika 

matini. 

1.2.1 Njia ya maswali na majibu: Muongozaji atauliza 

maswali yafuatayo;  

i. Unafahamu nini kuhusu ILO?  

ii. Kwa nini ILO inahimiza wafanyakazi kujiunga 

pamoja? 

1.3.1 Njia ya masimulizi/Kusimulia hadithi: Historia ya 

kuanza kwa Vyama vya Walimu Zanzibar na Tanzania 

itawasilishwa kwa njia ya simulizi juu ya matukio halisi 

yaliyoijenga historia hiyo. Kiongozi wa kikundi 

atawaongoza washiriki kuelezea jinsi wanavyoelewa 



9 
 

kuhusu kuanza kwa Vyama vya Walimu Zanzibar na 

Tanzania. 

1.4.1 Njia ya maswali na majibu: Historia ya ZATU 

itawasilishwa kwa njia ya maswali na majibu. Katika 

kuwasilisha mada hii, kiongozi atawataka washiriki 

waeleze juu ya kuanzishwa kwa ZATU.  

1.4.2 Njia ya masimulizi: Baada ya majibu ya washiriki ya 

hapo juu, kiongozi atasimulia historia ya kuanzishwa kwa 

ZATU kwa kuzingatia mambo muhimu yakiwemo, tarehe 

ya kuanzishwa, sababu za kuanzishwa na malengo ya 

kuanzishwa kwa ZATU.  

Maudhui 2: Umuhimu wa Vyama vya Wafanyakazi 

2.1. Sababu za kujiunga na ZATU (Dakika 5) 

2.2. Faida za ZATU kwa Mwanachama (Dakika 10) 

2.3. Huduma za ZATU kwa wanachama (dakika 10) 

2.4 Ushiriki wa mwanachama kwa ZATU (Dakika 10) 

2.5 Changamoto zinazoikabili ZATU maskulini (Dakika 10) 

2.6 Namna ya kutatua changamoto za ZATU (Dakika 10) 
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Njia za kuwasilisha mada 

2.1.1 Maswali na Majibu: Muongozaji atauliza maswali 

yafuatayo;  

i. Kwanini ulijiunga na ZATU?  

ii. Kuna mambo gani yanayokuvutia katika ZATU? 

2.2.1 Bungua bongo:  Kiongozi wa kikundi awatake washirirki 

waeleze ni kwa namna gani mwanachama anafaidika katika 

ZATU. 

2.2.2 Kisa mkasa: Muongozaji awatake washiriki wasimulie 

kisa/visa vinavyogusa faida zinazopatikana kwa kuwa 

mwanachama wa ZATU. 

2.3.1 Bungua bongo: Mwongozaji awatake washiriki wafikirie 

na waeleze huduma zinazopatikana kwa kuwa mwanachama wa 

ZATU 

2.3.2 Mjadala: Muongozaji awatake washiriki wajadiliane juu ya 

huduma zinazotolewa na ZATU kwa wanachama wake 

2.3.3 Kisa mkasa: Muongozaji awashajihishe washiriki 

kusimulia kisa mkasa kuhusu huduma za ZATU ambazo ana 

ushuhuda nazo au alizowahi kuzipata. 
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2.4.1 Maswali na majibu: Muongozaji atauliza maswali 

yafuatayo;  

i. Vipi unaitetea ZATU? 

ii. Tokea uwe mwanachama wa ZATU umeifanyia nini                      

ZATU?        

iii. Una mtazamo gani wa kuijenga ZATU kuwa na nguvu              

zaidi? 

2.4.2 Kisa mkasa: Muongozaji amtake mshiriki mmoja aeleze 

namna alivyoisaidia ZATU katika kufanikisha    malengo yake. 

2.5.1 Maswali na Majibu: Muongozaji atauliza swali hili;  

Kuna changamoto gani zinazoikabili ZATU katika skuli yako? 

2.5.2 Mjadala: Washiriki wajadiliane juu ya changamoto 

zinazokikabili chama na vipi zitatatuliwa. 

2.6.1 Bungua bongo – Muongozaji awatake washiriki kufanya 

tafakuri ya namna ya kutatua changamoto zinazoikabili ZATU 

katika skuli. 
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Hitimisho la Mada ya Kwanza  

Maana ya chama cha wafanyakazi 

Chama cha Wafanyakazi ni umoja wa wafanyakazi 

ulioanzishwa na wafanyakazi wenyewe kwa lengo la kupata 

nguvu za pamoja za kudai na kulinda haki zao kwa kupitia 

vyama hivyo. 

Vigezo vya ILO katika kujiunga na vyama vya wafanyakazi 

Shirika la kazi Duniani (ILO) imeweka misingi (Mikataba) 

kuhusu haki za wafanyakazi. Miongoni mwa haki hizo ni: 

Uhuru wa kujiunga na kufanya majadiliano ya pamoja, 

kuondoa ubaguzi katika kazi, Marufuku ya kuwatumikisha 

watoto, kuondoa unyanyasaji wa kijinsia sehemu za kazi na 

kuimarisha afya na usalama kazini. 

Historia ya kuanza kwa vyama vya walimu Zanzibar na 

Tanzania 

Kabla ya Mapinduzi matukufu ya 1964, walimu wa Zanzibar 

walikuwa na Chama chao cha Walimu kilichojulikana kwa jina 

la Government Teachers Union of Zanzibar (GTUZ). Chama 

hiki kilianzishwa na kusajiliwa rasmi tarehe 25, April, 1960, na 

kiliwaunganisha walimu wote waliokuwa wameajiriwa na 

serikali. Kauli mbiu ya chama hiki ilikuwa ni, Haki, Usawa, na 

Umoja, (Justice Equality and Unity, JEU). Baadaye walimu 
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kama wafanyakazi wengine walijiunga na JUWATA katika 

mwaka 1977 na hatimae wakaunganishwa OTTU kama 

jumuiya ya wafanyakazi baada ya kuja kwa mfumo wa vyama 

vingi. 

Mwaka 1993, Walimu wa Tanzania Bara waliunda chama cha 

walimu kiitwacho CWT, chini ya sheria ya vyama vya 

wafanyakazi (Trade union cap. 381 of 1956) na kuanza 

kuwaunganisha walimu wa Zanzibar mwaka 1994. Mwaka 

1996 kilisimamishwa na serikali, kufanya kazi Zanzibar. 

Sababu ya kusimamishwa huko ni kuwa, kulikuwa na utata wa 

kisheria juu ya uundwaji wake. Ilidaiwa kuwa CWT iliundwa 

kwa kutumia sheria ya kikoloni ya Tanganyika ya mwaka 1958 

ambayo haikuwa na mamlaka kwa Zanzibar.  

Historia ya ZATU 

Chama cha walimu Zanzibar (Zanzibar Teachers Union – 

ZATU) ni Chama cha Wafanyakazi (walimu) kilichoanzishwa 

na kusajiliwa na Serikali tarehe 14 Februari, 2002 na kupewa 

cheti cha usajili No. A.008. ZATU ilianzishwa kwa lengo la 

kutetea haki na maslahi ya walimu, mazingira bora ya kazi, hali 

ya ufundishaji na ubora wa kiwango cha elimu nchini.  
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Faida za ZATU 

i. Kutetea na kudai haki na maslahi ya walimu. 

ii. kutetea maslahi ya pamoja ikiwemo kupandishiwa 

mishahara.  

iii. Kutetea hadhi ya mwalimu na uwalimu 

iv. Kudai Tume ya Utumishi ya Walimu 

v. Kuteta haki za mwalimu mmoja mmoja 

Huduma zitolewazo na ZATU 

i. Ubani 

ii. Msaada wa maafa, masomo na matibau 

iii. Mafunzo ya sheria za kazi 

iv. Ushauri 

v. Saccos 

Ushiriki wa mwanachama kwa ZATU 

i. Kuitetea ZATU kwa nguvu zote. 

ii. Kuwahamasisha walimu kujiunga katika chama. 

iii. Kuwahamasisha walimu wanachama waendelee 

kuiunga mkono ZATU. 

iv. Kushiriki vikao na mafunzo yanayoitishwa na ZATU. 

v. Kusaidia kutatua changamoto za wanachama wenzake 

na walimu kwa jumla. 
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Changamoto zinazoikabili ZATU Skuli/maskulini 

i. Upinzani kutoka kwa walimu hasa wa sekondari  

ii. Kusemwa kuwa utetezi unaofanywa na ZATU 

hautokani na jitihada za ZATU 

iii. Kubezwa kwa huduma zitolewazo na ZATU kwa 

wanachama wake 

iv. Mfumo wa mawasiliano kutokuwa imara kati ya 

kiongozi na wanachama 

v. Walimu wakuu wasio wanachama kudhoofisha jitihada 

za ZATU 

vi. Matarajio makubwa ya wanachama  

vii. Uchache wa elimu ya vyama vya wafanyakazi kwa 

wanachama na walimu kwa jumla. 

Namna ya kutatua Changamoto za ZATU 

i. Kuimarisha mahusiano mema kati ya kiongozi wa 

ZATU na uongozi wa skuli. 

ii. Mwakilishi wa skuli aitishe vikao vifupi vifupi vya 

mara kwa mara na wanachama skuli.  

iii. Mafunzo kwa wanachama yapewe nafasi kubwa. 

iv. Kupigania mwalimu mwakilishi aingie katika vyombo 

vya maamuzi vya skuli 
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MADA YA PILI 

MUUNDO WA ZATU NA MAJUKUMU YA UONGOZI WA 

ZATU 

Muda: Mada hii itawasilishwa kwa dakika 90 

Utangulizi 

Mada hii inawafahamisha washiriki juu ya muundo (structure) ya 

uongozi wa Chama Cha Walimu Zanzibar (ZATU) na mgawanyo 

wa majukumu kwa kila ngazi ya uongozi kwa lengo la 

kuhakikisha ufanisi unapatikana katika kuyafikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

Malengo mahsusi 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

i. Waweze kuzitaja ngazi za muundo wa ZATU 

ii. Waweze kuelezea majukumu ya viongozi kwa kila ngazi 

ya chama 

iii. Washiriki waweze kuelezea maana na umuhimu wa 

uhamasishaji 

iv. Washiriki waweze kuzitaja na kuzielezea mbinu za 

uhamasishaji 

v. Waweze kuelezea vipi watashiriki katika uhamasishaji 
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Maudhui 1: Muundo wa ZATU  

1.1 Ngazi za Uongozi na uwajibikaji katika ZATU (Dakika 

15) 

1.2 Katiba ya ZATU (Dakika 15) 

1.3 Umoja na mshikamano wa wafanyanyakazi (Dakika 10) 

Njia za kuwasilishia mada 

1.1.1 Maswali na majibu: muongozaji atauliza maswali 

yaliyowekwa hapo chini kuhusu ngazi za uongozi wa ZATU 

NGAZI YA SKULI 

i) Ni nani kiongozi wa ZATU katika ngazi ya skuli?  

ii) Ni yepi unatarajia yafanywe na kiongozi wa ZATU 

katika ngazi ya skuli?  

iii) Ni upi wajibu wa wanachama katika ngazi ya skuli? 

iv) Ni vipi kiongozi na wanachama wanaweza kuleta 

ufanisi katika ngazi ya skuli? 

NGAZI YA TAWI  

i) Nani kiongozi wa Tawi?  

ii) Ni yepi yanayotakiwa kufanywa na kiongozi wa 

Tawi? 
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iii) Vipi viongozi wa Tawi wanaweza kuleta ufanisi katika 

Chama? 

NGAZI YA KANDA  

i) Nani kiongozi wa Kanda?  

ii) Ni mambo gani anatakiwa kiongozi wakanda ayafanye 

kwa ajili ya ZATU?  

iii) Ni vipi viongozi wa kanda wanaweza kuleta ufanisi 

katika chama? 

NGAZI YA TAIFA  

i) Nani ni kiongozi wa Taifa wa Chama cha Walimu?  

ii) Nini majukumu ya kiongozi wa taifa katika Chama?  

iii) Vipi viongozi wa Tawi wanaweza kuleta ufanisi katika 

Chama? 

1.2.1 Bungua bongo: Muongozaji awaongoze washiriki waeleze 

jinsi katiba ya ZATU ilivyo na yale yaliyomo ndani ya katiba 

hiyo. Pia anaweza kupima kuwa washriki wanafahamu chochote 

katika katiba ya ZATU. 

1.2.2 Mjadala: Muongozaji awaongoze washiriki wajadiliane 

kuhusu;  

i) Ni vipi vyanzo vya mapato ya ZATU? 
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ii) Jee! fedha za ZATU hutumika kwa mambo gani? 

iii) Mapendekezo yao ili ZATU iweze kuimarisha vyanzo vyake 

vya mapato? 

1.2.2. Maswali na majibu: Mkufunzi aulize maswali kwa 

washiriki kupima uelewa wa washiriki juu ya Katiba ya ZATU. 

i. Ni zipi haki na wajibu wa wanachama kwa mujibu wa 

katiba ya ZATU? 

ii. Iainishe miiko na maadili ya wanachama kwa mujibu wa 

katiba ya ZATU 

iii. Kwa vipi mwanachama atashiriki katika shughuli za 

chama 

iv. Ni ipi misingi mikuu ya katiba ya ZATU? 

1.3.1 Bungua bongo: Washiriki wafanye tafakuri na waeleze 

umuhimu wa kuwa na umoja mahala pa kazi. 

1.3.2 Maswali na majibu: Washiriki waweze kujibu maswali 

yafuatayo yanayolenga kuimarisha umoja na 

mshikamano; 

i) Endapo mwanachama mwenzako amepata tatizo 

utamsaidiaje? 

ii) ZATU inajishirikisha vipi na mashirikisho ya vyama 

vya wafanyakazi na wadau wengine? 
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Maudhui ya 2: Majukumu ya Uongozi ndani ya ZATU 

2.1 Mawasiliano (Dakika 5) 

2.2 Uhamasishaji na umuhimu wake katika ZATU (Dakika 10) 

2.3 Mbinu za Uhamasishaji (Dakika 10)  

2.4 Ushiriki katika uhamasishaji (Dakika 25) 

Njia za kufundishia mada 

2.1.1 Bungua bongo: Washiriki waweze kueleza dhana ya 

mawasiliano na njia za kufanya mawasiliano katika ZATU. 

2.2.1 Maswali na majibu: Muongozaji awaulize washiriki swali 

lifuatalo; 

i) Ni nini uhamasishaji? 

2.2.2 Majadiliano: Muongozaji awaongoze washiriki wajadiliane 

juu ya umuhimu wa kujiunga na ZATU 

• Mjadala pia unaweza kuhusishwa na swali lifuatalo; 

Kwa nini tuwahamasishe walimu wajiunge na ZATU? 

2.3.1 Majadiliano: Muongozaji awatake washiriki wajadili 

mbinu bora za kuingiza wanachama wapya. 
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2.4.1 Majadiliano: Washiriki waandae mkakati wa uhamasishaji 

kwa walimu ambao hawajajiunga na chama 

2.4.2 Uigizaji: Muongozaji awashirikishe washiriki kuigiza 

uhamasishaji kwa kuzingatia muongozo ufuatao; 

a) Wahamasishaji – wataongoza uhamasishaji (b) Kiongozi wa 

ZATU na viongozi wa skuli (c) wanachama waliowahi kufaidika 

na ZATU (d) wanachama ambao hawajafaidika na ZATU  

(e) Walimu wasio wanachama 

Muongozo wa igizo 

a) Igizo lianze kwa wahamasishaji kuwasiliana na 

mwakilishi ili kuomba ruhusa kwa uongozi wa skuli 

kukubaliwa kukutana na walimu wote 

b) Wahamasishaji wataandaa sehemu ya kukutana na 

kuwaomba walimu wote  

c) Watajitambulisha na kueleza dhamira ya kukutana 

d) Wataitambulisha ZATU kwa ufupi na kufanya 

uhamasishaji  
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Hitimisho la Mada ya Pili 

Muundo wa ZATU: ZATU muundo wake ni wa ngazi nne 

nazo ni: - 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

Muundo wa Uongozi 

Ngazi ya Skuli:  

i. Skuli ni ngazi ya kwanza ya Chama na inaongozwa na 

mwalimu mwakilishi na Naibu wake (moja mwanamke na 

mmoja mwanamme).  

ii. Kazi na majukumu ya Mwalimu mwakilishi ni: - 

a. Kuendeleza na kusimamia shughuli za chama katika 

Skuli/Taasisi 

b. Kuhamasisha na kuendeleza mwamko wa harakati za 

Wafanyakazi katika Skuli/Taasisi 

TAIFA 

KANDA 

TAWI 

SKULI 
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c. Kuwasilisha taarifa ya kazi za Chama mbele ya Mkutano 

Mkuu wa Skuli/Taasisi. 

d. Kusimamia mali za chama katika ngazi ya Skuli/Taasisi 

e. Kuandaa mpango wa kazi wa mwaka na kusimamia 

utekelezaji wake 

f. Kuandaa ajenda za mkutano mkuu wa Skuli/Taasisi.  

g. Kutekeleza maagizo na maazimio ya ngazi za juu za chama. 

h. Kupokea mawazo, mapendekezo na matatizo na 

kuyashughulikia au kuyapeleka ngazi za juu. 

i. Kuwa Mwakilishi wa chama katika vikao vyote vya ngazi 

ya Skuli/Taasisi 

j. Kuandaa kikao cha wafanyakazi wote pahala pa kazi 

Ngazi ya Tawi  

Tawi ni ngazi ya pili ya ZATU, ni eneo lote la Serikali ya 

Zanzibar na linaundwa na skuli zote zilizomo katika wilaya 

husika. Tawi linaongozwa na Mwenyekiti na Katibu wake wa 

Tawi. 

Ngazi ya Kanda  

Kanda ni eneo lote la Unguja na eneo lote la Pemba. ZATU ina 

Kanda mbili Kanda ya Unguja na Kanda ya Pemba. Kanda 

inaongozwa na Mwenyekiti na Katibu wa Kanda 
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Ngazi ya Taifa 

Taifa ni ngazi ya juu ya muundo wa chama ambayo 

inawakilisha eneo lote la Zanzibar, likijumuisha Unguja na 

Pemba. Ngazi ya Taifa inaongozwa na viongozi wajuu watano 

(Rais na Makamo wa Raisa), (Katibu Mkuu na Naibu Katibu 

Mkuu) na Mtunza Hazina 

Katika ngazi ya taifa kuna kamati za kitaifa. Chama kina 

Kamati nne za kitaifa nazo ni: -  

Kamati ya Wanawake, Kamati ya Vijana, Kamati ya Walimu 

Wakuu na Kamati ya walimu wenye Ulemavu. 

Katiba ya ZATU 

ZATU ni Chama cha wafanyakazi (walimu) ambacho 

kinaongozwa na katiba yake ya mwaka 2002, pamoja na 

marekebisho yake ambayo hufanyika kila inapobidi kufanywa 

hivyo. Katiba imekua ni muongozo wa uongozi wa 

kidemokrasia na makubaliano ya kuanzisha na kuendeleza 

makubaliano ya jumla ya wanachama. Katibu ya ZATU 

inaelekeza mambo ya msingi yafuatayo: - 

1. Madhumuni ya Chama:  

a. Kuwaunganisha walimu kuwa na sauti moja 

b. Kusimamia na kulinda haki za walimu 

c. Kulinda na kuendeleza hadhi ya kazi ya uwalimu 
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d. Kulinda na kusimamia maslahi ya Uwalimu 

e. Kuhamasisha uwajibikaji 

2. Haki za Mwanachama 

a. Kuheshimiwa na kupewa haki na fursa sawa kama 

wanachama wengine bila kujali jinsia yake, dini yake, asili 

yake wala kiwango cha elimu yake. 

b. Kutetewa na kulindwa na chama kuhusu haki na maslahi 

yake yanayohusu kazi yake kwa mujibu wa sheria. 

c. Kuchagua, kuchaguliwa, kupiga kampeni, kupigia na 

kupigiwa kampeni katika uchaguzi kwenye ngazi yoyote 

atakayoamua kusimama kwa kufuata kanuni na taratibu 

zilizowekwa. 

d. Kuhoji na kujibiwa kuhusu masuala na taratibu za Chama. 

e. Kushiriki na kufaidi matunda yatokanayo na shughuli za 

Chama. 

f. Kuelimishwa kuhusu wajibu na haki zake. 

g. Kuwa na uhuru wa kutoa maoni, mapendekezo ushauri na 

kusikilizwa kwa lengo la kukiimarisha chama. 

3. Wajibu wa Mwanachama 

a. Kuwa mwaminifu kwa Chama, wanachama na viongozi 

b. Kukitumikia chama kwa moyo wake wote na kukitetea kwa 

nguvu zake zote. 
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c. Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni 

pamoja na kulipia ada na kuhamasisha umoja na 

mshikamano 

d. Kujiendeleza kielimu. 

e. Kuheshimu na kutekeleza maamuzi ya vikao halali vya 

chama 

f. Kujikosoa na kujirekebisha kila anapokosolewa 

g. Kuwa mtii kwa Katiba na kanuni za chama. 

4. Fedha na Mali za Chama:  

Zitadhibitiwa kwa kufuata masharti yafuatayo: - 

a. Mali zote za chama na fedha zitadhibitiwa kwa jina la 

Chama. 

b. Mikataba yote, hati na dhamana za fedha na mali za chama 

zitamilikiwa kwa jina la chama na kuhifadhiwa na Katibu 

Mkuu. 

c. Kamati Tendaji Taifa itawajibika kwa Baraza Kuu katika 

utunzaji na usimamizi wote wa fedha za chama. 

d. Fedha zote za chama zitaingizwa katika akaunti za benki 

kwa jina la chama. 

e. Baraza Kuu litawajibika kuhakikisha kuwa mahesabu yote 

ya fedha za chama yanakaguliwa kila mwaka 
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f. Udhibiti wa fedha za chama katika ngazi ya Kanda utakuwa 

chini ya Katibu Kanda. 

g. Baraza Kuu litaweza kuanzisha, kusimamia na kudhibiti 

mfuko wa dharura wa taifa (saccos n.k). 

h. Fedha za chama zitatumika kwa: - 

i. Malipo ya mishahara na posho 

ii. Gharama za mambo ya utawala na uendeshaji 

iii. Malipo mengine halali ya chama. 

5. Mapato na matumizi ya Chama:  

Mapato ya chama yatakuwa kutoka vyanzo vifuatavyo: - 

a. Kiingilio. 

b. Ada ya chama. 

c. Mapato na michango mengine kama itakavyopangwa na 

Baraza Kuu 

d. Faida inayotokana na fedha za chama 

e. Mauzo yatokanayo na mali za chama 

f. Misaada ya wahisani 

g. Mikopo nafuu. 

h. Ada za huduma. 

i. Njia nyengine za mapato zitazokubaliwa na Baraza Kuu 
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Umoja na mshikamano wa wafanyakazi 

Chama cha Wafanyakazi ni muungano wa wafanyakazi 

ulioanzishwa na wafanyakazi wenyewe kwa madhumini ya 

kudai, kulinda na kutetea haki na maslahi yao. 

Umoja huu ni wa kudumu na unawakilisha wafanyakazi katika 

masuala ya majadiliano na Serikali na Waajiri.Ili kufanikiwa 

kufikia malengo ni lazima wanachama wakipende chama chao 

na kuimarisha mshikamano na kupinga mambo yote 

yanayoashiria kugawa wanachama au kuvunja chama. 

Mshikamano pia unajumuisha mashirikiano na kuunga mkono 

harakati za wafanyakazi duniani kote. sKwa sasa ZATU 

inashirikiana na vyama vya wafanyakazi vifuatavyo: - ZATUC, 

FEATU, DLF, STU, BUPL na EI.  

Mawasiliano  

Ni mfumo maalumu wa kupashana habari na kupeana taarifa 

unaosaidia kuwaunganisha watu kwa kutumia nyenzo mbali 

mbali ili kufikisha ujumbe unaokamilisha lengo maalumu.  

Mawasilano hukamilika kwa kuwepo ujumbe (taarifa), 

mpelekeaji taarifa, chombo cha kupeleka taarifa na mpokeaji 

taarifa.  
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Lengo la mawasiliano ni pamoja na kutoa taarifa, kuomba kitu 

au jambo, ushawishi, kuelimisha, kutatua migogoro na 

kuburudisha.  

Chama kinafanya mawasiliano kwa kutumia barua, 

vipeperushi, radio, mitandao ya kijamii na vijarida. 

Uhamasishaji 

Uhamasishaji na uingizaji wa wanachama wapya ni shughuli 

muhimu sana kwa uhai na hali ya baadaye ya ZATU.  

Uhamasishaji ni zaidi ya kupata fedha kwa ajili ya kuendesha 

shughuli za chama lakini pia ni kuwahamasisha walimu hadi 

kufikia hatua ya kuwa sio tu wanachama wa chama bali 

wanaelewa maana ya kuwa mwanachama wa chama cha 

walimu. 

Uhamasishaji hutumika kuwaomba walimu kuwa wanachama 

na kuimarisha nguvu ya chama, nidhamu na kujenga hali ya 

kujiamini miongoni mwa wale ambao hawajajiunga, pengine 

kutokana na sababu za uwoga.  

Wakati wa uhamasisha inashauriwa kutumia nusu saa au dakika 

45 na kama ni lazima saa moja. Fikisha ujumbe kwa 

mazungumzo mafupi, yanayokwenda moja kwa moja kwenye 

maudhui. Usisubiri watu wakafikia mahali pa kukuchoka kwa 

sababu wito wako hautafanikiwa. Epuka kuweka ahadi 
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zisizotekelezeka, kuzozana au kupingana mbele ya hadhira, 

kutoa taarifa zisizothibitishwa na tunapaswa kuepuka jambo 

lolote ambalo litawafanya watu watufikirie vibaya. Ikitokea 

kuna swali halina jawabu la haraka omba muda na ueleze 

utaleta ufafanuzi wake hapo baadaye. Yale yote ambayo yapo 

nje ya uwezo wako ahidi kuyafikisha kunako husika. 
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MADA YA TATU 

SHERIA ZINAZOHUSIANA NA AJIRA ZANZIBAR 

Muda: Mada hii itawasilishwa kwa dakika 90 

Utangulizi 

Katika mada hii washiriki wanatakiwa wafahamu juu ya sheria 

zote zinazohusiana na ajira zilizopo Zanzibar pamoja na vifungu 

vinavohusiana na mazingira ya kazi yao. 

Malengo mahsusi 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

1) Waweze kuelewa sheria saba (7) zinazo wahusu wafanyakazi 

2) Waweze kuelewa na kuorodhesha vifungu vinavyotaja haki 

zao  

3) Waweze kueleza majukumu yao katika kazi 

4) Washiriki waweze kuelezea fursa zilizopo kwa mujibu wa 

sheria. 

Maudhui 1: Sheria zinazohusu Vyama vya Wafanyakazi na 

Ajira 

1.1 Sheria zinazohusu kazi (Dakika 30)  
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Njia za kuwasilishia mada 

1.1.1 Majadilino: Washiriki watajadiliana juu ya sheria kwa 

kuzingatia vifungu vya sheria za kazi wanazozijua. 

Maudhui 2: Mambo yanayohusu Masharti, Haki na viwango 

vya Ajira 

2.1 Majukumu ya mfanyakazi (Dakika 10) 

2.2 Maslahi ya mfanyakazi (Dakika 10)  

2.3 Fursa za mtumishi (Dakika 10) 

2.4 Haki na Viwango vya ajira (Dakika 15) 

2.5 Mikataba ya ajira (Dakika 15) 

Njia za kuwasilishia mada 

2.1.1 Mjadala: Washiriki wajadili majukumu yao ya kazi kwa 

mujibu wa sheria.  

2.2.1 Maswali na majibu: Muongozaji awaulize washiriki 

maswali yafuatayo;  

i) Ni yepi maslahi yanayotakiwa kupiganiwa na mfanyakazi 

kutoka kwa mwajiri?  

ii) Ni vifungu gani vya kanuni/sheria vimetaja maslahi ya; nauli, 

posho la nyumba, posho la ufiwa 
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2.2.2 Majadiliano: Washiriki wajadili vipi maslahi ya 

wafanyakazi yanapatikana 

2.3.1 Bungua Bongo: Washiriki wataje fursa wanazostahiki 

kuzipata kama watumishi/wafanyakzi 

2.4.1 Bungua bongo: Muongozaji awatake washiriki watafakari 

kwa mtu mmoja mmoja na baadaye ataje haki zake kama 

mfanyakazi 

2.5.1 Maswali na majibu: Muongozaji awaulize washiriki 

maswali yafuatayo; 

i) Jee! unao mkataba wa ajira? 

ii) Jee! Mkataba wako ni wa aina gani? (Kudumu/muda 

maalumu/kutwa/kazi maalumu) 

2.5.2 Majadiliano: Washiriki wajadili masharti ya mkataba 

wanayoyajua 

2.5.3 Bungua bongo: Muongozaji awatake washiriki watafakari 

na waeleze kuhusu kuvunja mkataba wa kazi 
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Hitimisho la mada ya 3 

Maana ya sheria 

Sheria ni muongozo ambao umekubalika na unatumiwa na 

unatambuliwa. 

1. Sheria ya Ajira No. 2 (2011),  

Sheria hii imefafanua mambo yafuatayo: - 

i. Muda wa kufanya kazi (masaa ya kazi) masaa 8 kwa 

siku au masaa 42 kwa wiki, 

ii. Malipo ya muda wa ziada wa kazi, 

iii. Mfanyakazi hatotakiwa kufanya kazi kwa mwajiri wake 

kwa zaidi ya siku 6 mfululizo bila ya kupewa siku moja 

ya mapumziko, 

iv. Mwajiri yoyote ambaye atamueka mtu yoyote kufanya 

kazi usiku amlipe asilimia (5) ya mshahara wake. 

v. Likizo ya mwaka siku (28) ya kazi. 

vi. Likizo ya dharura, 

vii. Kifo cha baba (siku 3), mama (siku 3), mume (Mke 

likizo miezi 4 na siku 10), mke (Mume likizo siki 7), 

mtoto (siku 3), dada au kaka (siku 3), mama mkwe au 

baba mkwe (siku 3) 

viii. Haki ya kujiunga na vyama vya wafanyakazi. 

ix. Haki ya majadiliano ya pamoja na muajiri. 



35 
 

x. Likizo ya maradhi. 

xi. Likizo ya maradhi, Likizo bila ya malipo. 

xii. Mapatano ya huduma   za usafiri na makazi. 

xiii. Posho la safari (kikazi) Tanzania kwenda Zanzibar. 

xiv. Haki ya pencheni na kiinua mgongo,  

xv. Haki ya kupewa mkataba wa ajira 

2. Sheria ya Mahusiano kazini No. 1 (2005) 

1. Sheria ya mahusiano kazini ni sheria inayotoa 

muongozo wa mahusiano kati ya waajiri au jumuiya za 

waajiri na waajiriwa au jumuiya za waajiriwa.  

2. Haki za msingi za muajiriwa: Kila muajiriwa atakuwa 

na haki; 

i. Kushiriki kuanzisha jumuiya ya wafanyakazi na kuwa 

mwanachama wa jumuiya hiyo kwa mujibu wa katiba ya 

jumuiya hiyo. (Kif. 4(1)) 

ii. Endapo akiwa mwanachama wa jumuiya ya wafanyakazi 

atakuwa na haki ya kushiriki shughuli halali za chama cha 

wafanyakazi nje ya muda wa kazi au wakati wa kazi kwa 

ruhusa ya mwajiri, kushika wadhifa wa kuendesha jumuiya 

ya wafanyakazi kwa mujibu wa katiba yake, kushiriki 

kumchaguwa mwakilishi wa wafanyakazi sehemu ya kazi 
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na kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa mwakilishi wa 

wafanyakazi. (Kif. 4(2)) 

iii. Kushiriki shughuli halali za shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi ambalo yeye ni mwanachama. (Kif. 4(3)). 

iv. Haki ya kutobaguliwa, kupewa vitisho, kupewa adhabu au 

kusimamishwa kazi kwa sababu ya kuwa mwanachama wa 

chama cha wafanyakazi au kushiriki shughuli halali za 

Chama cha Wafanyakazi. (Kif. 5(1)). 

v. Haki ya kutoshurutishwa kutojiunga na Chama cha 

Wafanyakazi au kwa kurubuniwa, kupewa ahadi kwa lengo 

la kumtaka asijiunge na chama cha wafanyakazi. (Kif. 5(1)) 

3 Haki ya chama cha wafanyakazi: Chama cha wafanyakazi 

kina haki zifuatazo; 

i. Kuruhusiwa kufanya harakati za Vyama vya Wafanyakazi 

mahala pa kazi – ikiwa ni pamoja na kuanzisha matawi ya 

chama, kuitisha mikutano halali ya chama kukutana na 

wanachama au kuwashawishi wafanyakazi wajiunge na 

chama. (Kif. 50) 

ii. Endapo chama kitakuwa ni mwakilishi, kina haki ya 

kufanya uwakilishi kwa niaba ya waajiriwa kwa masuala ya 

kanuni, afya, usalama na maslahi ya wafanyakazi. (Kif. 50 

(4)). 
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iii. Haki ya kupokea ada ya uanachama: Baada ya kuidhinisha 

kutoka katika mshahara wake mwanachama, mwajiri 

atakata kiasi kilichokubaliwa kama ada ya uanachama na 

kuiwasilisha kwa chama ambacho mwajiriwa ni 

mwanachama. (Kif. 51) 

iv. Ada ya huduma – Baada ya kuingia katika makubaliano ya 

pamoja na mwajiri, waajiriwa ambao si wanachama 

watakatwa ada ya huduma kama sheria inavyoelekeza. (Kif. 

52) 

v. Haki ya kufanya mapatano ya pamoja: Chama cha 

Wafanyakazi kina haki ya kufanya mapatano ya pamoja 

kwa mambo yaliyoainishwa katika sheria yakiwemo 

masharti ya ajira. (Kif. 55) 

vi. Haki ya kugoma na kuandamana: Kif. 63 na 70 

4 Migogoro ya kazi na utatuzi wake 

i. Kuanzishwa kwa chombo cha kushughulikia migogoro ya 

kikazi (Kif. 72) 

ii. Aina za migogoro katika sehemu za kazi – Mgogoro wa 

maslahi (Kif. 75 (1) na Mgogoro wa haki (Kif. 75(2)).  

iii. Kuwasilisha mgogoro wa kikazi (Kif. 73) 

iv. Upatanishi katika mgogoro wa kikazi (Kif. 74) – mgogoro 

wa kikazi utawasilishwa kwa mpatanishi aliyeteuliwa 
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kutoka katika jopo la wapatanishi na ataushughulikia ndani 

ya siku 30 za kazi au zinaweza kuongezwa kwa 

makubaliano na washiriki wa mgogoro. Endapo atashindwa 

kupatanisha atatoa cheti cha mgogoro ulioshindwa 

kupatanishwa. 

v. Usuluhishi wa mgogoro wa kikazi (Kif. 75) 

vi. Utatuzi wa njia ya mahakama (Kif. 75 (1)c na (2) c. 

3. Sheria ya Afya na Usalama kazini Act No.8 (2005) 

1 Afya na Usalama kazini – usafi sehemu ya kazi ambao 

utahakikisha usalama na afya ya mfanyakazi.  

2 Mazingira ya kazi 

i. Majengo (Kif. 27) 

ii. Vifaa vya kuzimia moto (Kif. 85) 

3 Mwakilishi wa usalama na afya kazini (Kif. 18) 

4 Huduma muhimu sehemu za kazi  

i. Maji ya kunywa – maji safi na salama kwa ajili ya kunywa 

(Kif. 28) 

ii. Huduma ya vyoo – kuwepo kwa huduma ya choo kwa 

mujibu wa jinsia na idadi ya wafanyakazi waliopo kwa 

kigawanyo cha 25:1. (Kif. 29) 

iii. Vifaa vya huduma ya kwanza (Kif. 32) 
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Sheria ya mfuko wa hifadhi ya jamii 

Sheria hii inazungumzia juu ya haki za mfanyakazi anapo 

staafu kuhusu, Kiinua mgongo na pensheni.  

Fao la wategemezi wa mfanyakazi aliyefariki, fao la uzazi kwa 

mfanyakazi anaejifungua kila baada ya miaka mitatu, fao la 

fidia kwa mfanyakazi anaeumia kazini na fao la ukosefu wa 

ajira 

4. Sheria ya fidia 

Sheria hii imetungwa kwa lengo la kuweka utaratibu wa fidia 

kwa wafanyakazi wanaopata madhara wakiwa kazini au 

ugonjwa wakiwa kazini.  

5. Sheria ya elimu Act 6 (1982) 

Sheria ya Elimu ina lengo la kuweka misingi na utaratibu 

utakaowezesha utekelezaji wa sera ya elimu, kwa kufafanua 

mfumo wa utawala na usimamizi katika sekta ya elimu 

Zanzibar. 

Mambo yanayohusu Masharti, Haki na Viwango vya ajira 

Kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma Act 2 (2011) 

mambo hayo yanafafanuliwa kama ifuatavyo; 

Sheria hii inatumika katika usimamizi wa utumishi wa umma na 

ndio itakuwa sheria inayodhibiti muundo, uendeshaji na 
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usimamizi wa taasisi zote za umma bila ya kujali kuwa baadhi 

ya taasisi hizo zinasimamiwa na sheria maalumu. 

MAJUKUMU YA WAFANYAKAZI 

i. Kufika kazini mapema na kuondoka kwa wakati. 

ii. Kuandaa mabuku ya kazi. 

iii. Kutunza siri za ofisi. 

iv. Kuandika katika daftari maalumu lililotengwa akitoka 

nje ya Skuli ndani ya saa za kazi.  

v. Kuacha utoro. 

vi. Kufanya kazi kwa bidii na maarifa.  

vii. Kutekeleza majukumu anayopangiwa na Mwalimu 

Mkuu. 

viii. Kusimamia nidhamu za wanafunzi. 

ix. Kusimamia usafi wa ndani na nje ya skuli. 

x. Kutunza majengo, vifaa na mali zote za skuli  

Maslahi ya mfanyakazi 

Maslahi ni mambo yote ambayo mfanyakazi anayahitaji katika 

kumjengea utulivu na hamasa katika kufanikisha majukumu 

yake ya kikazi kwa ufansi kama vile: - 

i. Nyongeza ya mshahara 

ii. Posho (nauli, safari, chakula, matibabu, gharama za 

masomo, nyumba n.k) 
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Kwa kawaida maslahi ya mfanyakazi hupangwa na kuamuliwa 

kupitia majadiliano ya pamoja kati ya mwajiri na Chama cha 

Wafanyakazi au mwakilishi. 

Fursa za mtumishi kwa mujibu wa kanuni ya utumishi wa 

umma Zanzibar 

i. Kupata udhamini katika mafunzo, (kanuni. 74). 

ii. Mwalimu anayo fursa ya malipo ya posho la kuhudhuria 

mafunzo nje ikiwa utapata udhamini wa Taasisi ya nje ya 

nchi (kanuni. 78).  

iii. Malipo ya posho la mafunzo ya muda mfupi ya ndani ya 

nchi (kanuni. 79). 

iv. Kulipiwa mafunzo baada ya saa za kazi (kanuni. 81). 

v. Kupata mshahara wa likizo kwa kufanya maombi kwa 

Katibu Mkuu WEMA (kanuni. 83). 

vi. Kupata mkopo wa mshahara wake atapofikwa na maafa 

makubwa kama vile mafuriko, nk (kanuni. 84). 

vii. Kulipwa posho la safari za kikazi la kujikimu kwa kipindi 

chote cha safari ambalo lisizidi wiki 2 (kanuni. 85). 

viii. Kulipwa posho la kukaimu kwa kushikilia nafasi 

(kanuni. 86). 

ix. Kulipwa posho la mazingira hatarishi (kanuni. 87). 
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x. Kulipwa posho la kazi maalumu atayopangiwa na Wizara 

au Mwalimu Mkuu kama vile usimamizi wa mitihani, 

usahihishaji, nk, (kanuni. 88). 

xi. Kulipwa posho la uhamisho kutoka Unguja kwenda Pemba 

na Tanzania Bara au kinyume chake na kulipwa posho la 

usumbufu (kanuni 89). 

Masharti ya ajira 

Masharti ya ajira ni pamoja na:- 

1. Kuto kuwaajiri watoto waliochini ya umri wa miaka 18 

2. Kutokuajiriwa kwa kulazimishwa. 

3. Kuajiri bila ubaguzi 

4. Uhuru wa kujiunga na Vyama vya Wafanyakazi 

Mikataba ya ajira 

Mkataba wa ajira ni makubaliano yanayoweka wazi 

mafungamano ya kisheria kati ya mwajiri na mwajiriwa 

kwamba mwajiri anampatia mwajiriwa majukumu ya kutenda 

kwa malipo kulingana na msahrti wanayokubaliana. 

Aina za mikataba ya ajira. 

1. Mkataba wa kudumu (Permanent contract) 

2. Mkataba wa muda (Temporary contract) 

3. Mkataba wa kutwa (Daily pay contract) 

4. Mkataba kwa muda maalumu (Parttime contract)  
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MADA YA NNE 

UTATUZI WA MIGOGORO SEHEMU ZA KAZI 

Muda: Mada hii itawasilishwa kwa dakika 60 

Utangulizi: 

Mada hii itawafahamisha washiriki juu ya dhana ya utatuzi wa 

migogoro hasa katika mazingira ya skuli. Kutokea migogoro 

sehemu za kazi ni kitu cha kawaida kwa sababu kuna watu wenye 

tabia tofauti na wanatokea mazingira tofauti na mwisho wa 

mgogoro ni vyema lipatikane suluhisho.  

 Malengo mahsusi 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

1. Waweze kuelezea maana na aina ya migogoro 

2. Waweze kutaja na kueleza njia za kutatua migogogro 

3. Waweze kuelezea athari za mogogoro kazini 

4. Waweze kuelezea nafasi ya ZATU katika kutatua 

migogoro 

Maudhui 1: Migogoro sehemu za kazi na utatuzi wake 

1.1 Maana ya mgogoro (Dakika 5) 

1.2 Aina za migogoro pahala pa kikazi (Dakika 10 

1.3 Njia za kutatua migogoro ya kikazi (Dakika 15) 
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1.4 Nafasi ya ZATU katika kutatua migigoro (Dakika 15) 

1.5 Hatua za kuchukuwa mwanachama akipata mgogoro 

(Dakika 15) 

Njia za Kuwasilisha Mada 

1.1.1 Bungua bongo: Muongozaji awatake washiriki watafakari 

kisha waeleze maana ya mgogoro 

1.2.1 Majadiliano: Washiriki wajadili na kisha waeleze aina za 

migogoro pahala pa kazi 

1.3.1 Kisa mkasa: Washiriki watatoa uzoefu juu ya utatuzi wa 

migogoro ya kikazi 

1.4.1 Maswali na majibu: Muongozaji atawauliza washiriki 

maswali yafuatayo;   

i) Unapotokea mgogoro kati ya walimu na uongozi wa skuli hatua 

gani zichukuliwe na ni nani wa kuchukuwa hatua hizo?  

ii) Jee! Mgogoro unaposhindikana kutatuliwa katika ngazi ya 

skuli nini kifanyike? 

1.5.1 Kisa mkasa: Washiriki waeleze kisa wanachokijua kuhusu 

mgogoro wa mwanachama na hatua zilizochukuliwa. 
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Hitimisho la mada ya 4 

Maana ya mgogoro 

Mgogoro ni hali ya mzozo au kutokuelewana kati ya pande 

mbili. 

Aina za migogoro 

Kuna aina mbili za migogoro nazo ni: 

• Mgogoro wa haki  

• Mgogoro wa maslahi.  

Mgogoro wa haki: Unahusu mambo ambayo yameanishwa 

katika sheria au katika mkataba wa makubaliano ya pamoja. 

Mgogoro huu hutokea pale haki ya mfanyakazi au mwajiri 

inapokiukwa.  

Mgogoro wa maslahi: Unatokana na upande mmoja kudai 

maslahi zaidi ambayo hayaendani na matakwa ya sheria, kwa 

mfano, nyongeza ya mshahara, posho la nauli n.k 

Njia za kutatua migogogro 

Utatuzi wa migogoro ni kazi muhimu ya Chama cha 

Wafanyakazi. Inashauriwa migogoro ya kazi imalizwe kwa njia 

za mazungumzo. Migogoro ya kikazi kisheria kwa upande wa 

sekta binafsi, utatuzi wake unapitia katika hatua tatu: - 

i. Upatanishi (mazungumzo yasiyozingatia sheria),  
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ii. Usuluhishi (Mazungumzo ya kisheria nje ya 

mahakama). 

iii. Kesi (utatuzi kupitia kitengo cha kazi, Mahakama Kuu) 

Kwa upande wa Umma (Serikalini), utatuzi unaanza kwa: - 

i. Mwalimu Mkuu 

ii. Katibu Mkuu  

iii. Tume ya Utumishi Serikalini  

iv. Kamisheni ya Utumishi Serikalini  

v. Mahakama ya Kazi chini ya Mahakama Kuu 

Athari za migogoro kazini 

i. Kupungua kwa uzalishaji, 

ii. Kuibuka kwa migomo   

iii. Kupoteza ajira 

Nafasi ya ZATU katika kutatua migogoro 

Mwanachama anapokua na mgogoro wa kikazi anatakiwa 

kuuripoti mgogoro huo kwa mwalimu mwakilishi ambaye 

atawasiliana na upande wa pili wa mgogoro kupata taarifa juu 

ya chanzo cha mgogoro huo na kufanya jitihada za kuutatua 

mgogoro huo kwa mazungumzo au utetezi, ikiwa hatua hiyo 

haikuleta suluhu mwalimu mwakilishi atauwasilisha mgogoro 

huo katika ngazi ya Kanda kwa hatua zaidi. 
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MADA YA TANO 

ELIMU YA JINSIA 

Muda: Mada hii itawasilishwa kwa dakika 35 

Utangulizi 

Katika mada hii washiriki watapata kufahamu juu ya umuhimu 

mkubwa kwa Chama cha Walimu kutoa elimu ya jinsia ili 

kuwajengea uelewa juu ya nafasi na ushirikishwaji wa jinsi zote 

katika nyanja zote ndani ya ZATU.  

Malengo Mahsusi 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

1. Waweze kueleza dhana ya jinsi na jinsia 

2. Waweze kutofautisha kati ya jinsi na jinsia 

3. Wazitambue dhana potofu za Jinsia 

4. Waweze kueleza namna usawa wa jinsia unavyozingatiwa 

katika ZATU 

Maudhui 1: Dhana ya Jinsi na Jinsia 

1.1 Maana ya jinsi na jinsia (Dakika 10)  

1.2 Tofauti ya jinsi na jinsia (Dakika 5) 

1.3 Dhana potofu za jinsia (Dakika 10) 
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1.4 Usawa wa jinsia katika ZATU (Dakika 10) 

Njia ya kuwasilishia mada 

1.1.1 Bungua bongo: Muongozaji awatake washiriki watafakari 

kisha waeleze maana ya jinsi na jinsia. 

1.2.1    Maswali na majibu: Muongozaji awaulize washiriki 

maswali yafuatayo; 

i) Kuna tafauti gani kati ya jinsi na jinsia? 

ii) Ni mambo yepi yanahusishwa na jinsi na mambo yepi 

yanahusishwa na jinsia? 

1.3.1   Majadiliano: Washiriki waainishe dhana potofu 

zinazojengwa kuhusu jinsi na jinsia. 

1.4.1 Majadiliano: Washiriki wajadili jinsi ZATU inavyozingatia 

usawa wa kijinsia 

1.4.2 Maswali na majibu - Ni ipi nafasi yako katika kuibadilisha 

jamii ili kuhakikisha kunakuwa na ujumuishi wa usawa wa jinsia? 
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Hitimisho la mada ya 5 

Dhana ya jinsi na jinsia 

Jinsi ni hali ya kuwa mwanamke au mwanamme (maumbile) 

wakati jinsia ni mahusiano ya kijamii kati ya mwanamke na 

mwanamme namna yalivyojengwa na yanavyoendelea 

kujengwa na jamii kutokana na mila, desturi na tamaduni. 

Tofauti ya jinsi na jinsia 

JINSI JINSIA 

Ni maumbile Ni tabia na vitendo kulingana 

na jamii husika 

Haiwezi kubadilika Inabadilika kulingana na jamii 

husika 

Asili ya viumbe (mimi 

mwanamke, yeye 

mwanamme) 

Inajengwa na vyanzo vya 

malezi, makuzi na watu 

wanaokuzunguka 

 

Dhana potofu za Jinsia 

Dhana potofu katika jinsia ni imani inayomfanya mtu kuwa na 

mtazamo usiolingana na uhalisia katika ushiriki wa harakati za 

kijamii. Dhana potofu ni mbaya pale inapomzuwia mwanamme 

au mwnamke kuendeleza uwezo wake wa kushiriki katika 

harakati za kimaisha na kijamii. 
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Usawa wa jinsia ndani ya ZATU 

ZATU inazingatia usawa wa kijinsia kupitia harakati zake zote 

kwa kushirikisha jinsia zote na pia katika nafasi za uongozi kwa 

ngazi zote za uongozi kuanzia Skuli, Tawi, Kanda hadi Taifa. 

Katika katiba ya ZATU maswala ya usawa wa kijinsia 

yanazingatiwa kama ifuatavyo: - 

i. Katika ngazi ya uongozi wa Tawi, Kanda na Taifa 

ii. Kamati Tendaji ya Tawi ina idadi ya wajumbe iliyo 

zingatia jinsia 

iii. Katika Kamati Tendaji ya Kanda idadi ya wajumbe 

imezingatia uwiano wa jinsia 

iv. Mkutano Mkuu wa Kanda umezingatia uwiano wa 

kijinsia 

v. Baraza Kuu Taifa nafasi za wajumbe zimezingatia 

uwiano wa kijinsia 

vi. Kamati Tendaji Taifa imezingatia uwiano wa kijinsia 

vii. Kuna Mratibu wa Wanawake katika Kanda 

viii. Kuna Mratibu wa Wanawake katika ngazi ya taifa 

ix. Kuna kamati ya wanawake ya Taifa 

Maeneo mengine yasiyokua ya kikatiba yamezingatia usawa 

wa kijinsia: - 
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i. Makao Makuu ya ZATU kuna mratibu anae shughulikia 

masuala ya jinsia 

ii. ZATU huadhimisha siku ya wanawake Duniani kila 

mwaka katika kuzingatia jinsia. 
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MADA YA SITA 

NAMNA YA KUWASILISHA CHANGAMOTO ZA 

WANACHAMA 

Muda: Mada hii itawasilishwa kwa dakika 30 

Utangulizi 

Mada hii inawafahamisha washiriki kuwa pindipo 

watakapokabiliwa na changamoto za aina mbali mbali katika kazi 

zao zipo hatua za kuchukua ili kuepusha madhara yatokanayo na 

makosa ya kikazi ili waweze kufanya kazi katika mazingira 

mazuri zaidi. 

Malengo mahsusi 

Katika mada hii washiriki wanatarajiwa; 

1. Waweze kuzitambua changamoto za kikazi katika ngazi 

ya skuli 

2. Waweze kuziwasilisha na kupendekeza namna bora ya 

kutatuwa changamoto zao kwa uongozi wa skuli. 

3. Waweze kushirikiana na kiongozi wa ZATU kutatuwa 

changamoto za kikazi zinazowakabili. 
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Maudhui 1: Matatizo ya wanachama 

1.1 Matatizo ya kikazi sehemu za kazi 

1.2 Hatua za kinidhamu dhidi ya mfanyakazi 

Njia za kuwasilishia mada 

1.1.1 Majadiliano: Washiriki wajadili matatizo 

yanayowakabili wafanyakazi sehemu za kazi, mfano, 

ukosefu wa vyoo, maji safi na salama, vyumba vya 

walimu n.k 

1.1.2 Majadiliano: Washiriki wajadili makosa na hatua za 

kinidhamu zinazopaswa kuchukuliwa mfano, kuchelewa 

kazini, utotoro, uzembe nk 

Maudhui 2: Namna ya kuwasilisha matatizo ya kikazi 

2.1 Utaratibu wa Chama 

2.2 Utaratibu wa kutatua matatizo ya kikazi unaotumiwa na 

Chama. 

Njia za kuwasilishia mada 

2.1.1 Maswali na Majibu: Mfano, Jee mwanachama anapopata 

tatizo la kikazi atatumia njia gani kuliwasilisha kwenye Chama? 

2.2.1 Majadiliano: Washiriki wajadili namna Chama 

kinavyowasilisha matatizo ya wanachama kwa ajili ya utatuzi 
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Hitimisho la mada ya 6 

Matatizo yanayowakabili wanachama sehemu za Kazi 

Kuna matatizo mbali mbali ambayo yanawakabili wanachama 

wanapokua kazini mfano wa matatizo hayo ni kama vile, 

mazingira magumu ya kazi, ubovu wa majengo, ukosefu wa 

maji safi na salama, vyoo, migogoro, wingi wa wanafunzi, n.k 

Jinsi ya kuwasilisha matatizo ya kikazi 

Wanachama wanaweza kuwasilisha matatizo yanayodhoofisha 

uwajibikaji wao kwa mwalimu mwakilisha kupitia vikao vya 

chama ngazi ya skuli. 

Utaratibu wa kutatua matatizo ya kikazi. 

Ni muhimu chama kupitia wanachama au mwalimu mwakilishi 

kushiriki kikamilifu katika kuandaa mpango wa maendeleo wa 

skuli. Mpango huo uoneshe jinsi utakavyo wasaidia walimu 

kufanyakazi kwa ufanisi na kuimarisha umoja na mshikamano 

wa kikazi.  

Walimu wapate muda wa kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

mpango kazi wa skuli na kushiriki katika kupendekeza na 

kufanya utetezi ili kuondoa au kupunguza changamoto zilizopo 

kama vile: - 

i. Uhaba wa vifaa vya kufundishia 
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ii. Kuhamasisha wazazi kushiriki katika kusaidia 

maendeleo ya skuli. 

iii. Usafi wa maeneo yanayozunguka skuli pamoja na vyoo 

iv. Kupaka rangi mbao za kusomea. nk 
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