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SURA YA KWANZA

1. AZMAKUU

"kwa kutambua kuwa walimu wanalo jukumu kubwa la kuelimisha umma na kutayarisha Taifa
bora na uongozi mzuri wa leo na baadaye.

Kwa kuwa kazi ya uwalimu inahitaji elimu, ujuzi, ufahamu, uadilifu, uvumilivu na kujitolea kwa
dhati.

Na kwa kuwa Walimu kama raia wengine, wanayo haki ya kujiunga pamoja kwa nia ya kutetea
maslahi yao kiuchumi na kijamii.

Hivyo sisi Walimu wa Zanzibar, tunaazimia kuungana na kuunda Chama chetuy, kitachohakikisha
kuwa walimu sote tunatekeleza wajibu wetu, tunatetea haki zetu kutoka kwa wanaotuajiri na
tunajiendeleza kitaaluma kwa kadri ya uwezo wetu.”
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2. FASIRI: Mahali poéﬁ% yalipotumika ma}neno yafuatayo hapa chini, yatakuwa na
tafsiri iliyoainishwa isipokuwa kama kuna sheria yoyote nchini kuhusiana na
hilo. \\: -,
“CHAMA” Inakusudiv\\‘z&':{Chama cha Walimu Zanzibar.
“KATIBA” inakusudiwa Katiba ya.Chama ¢tha Walimu wa Zanzibar.
“ KIJANA” Mwanachama mwenye umri chini ya miaka 35
“MWALIMU” Inakusudiwa mfanyakazi aliyeingia mkataba wa maandishi na mwajiri ye
yote kwa ajili ya kufanya kazi ya ualimu kwa kupewa malipo kwa wiki au
mwezi.
“MWAJIRI” Inakusudiwa, Mtu, Kampuni, Shirika au Serikali mbaye imeingia katika

makubaliano kwa madhumuniya kufanyiwa kazi katika Taasisi za elimu .

“MFANYAKAZI” Inakusudiwa mtu aliyeingia katika makubaliano mkataba
wa maandishi na mwajiri yeyote kwa ajili ya kufanya kazi na kupewa
malipo au mshahara kwa wiki au mwezi

“KANDA"” Inakusudiwa ngazi ya kati ya muundo wa chama ambayo ni eneo lote la
mojawapo ya visiwa vikuu vya Zanzibar.

“MTUMISHI WA
CHAMA“ Inakusudiwa mwajiriwa wa chama kwa mujibu wa Katiba na Kanuni
zinazoongoza shughuli za Chama.
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“KANUNI”

“ SKULI”

“TAASISI”

“SERA”

“MGOGORO”

“MGOMO”

Inakusudiwa taratibu zinazoitafsiri Katiba na kuweka miongozo ya
kuitekeleza.

Inakusudiwa ni taasisi, mkusanyiko (wa watu) au pahala popote kwa kadri
patavyoitwa ambapo panasomesha elimu ya msingi, ya sekondari, ya juu au
mafundisho ya dini iwe kwa wakati mmoja au vyenginevyo kwa watu
watano au zaidi.

Inakusudiwa sehemu au mamlaka yoyote inayoshughulikia masuala ya
utoaji wa elimu.

Inakusudiwa dira ya chama inayotoa mwelekeo na shughuli zote za
chama.

Inakusudiwa kuwepo hali isiyo ya maelewano kati ya wafanyakazi wenyewe
kwa wenyewe, mwajiri na mfanyakazi au wafanyakazi kuhusiana na ajira.

Inakusudiwa kitendo chochote anachokitenda mwajiri au wafanyakazi
ambacho kitasababisha uzorotaji wa kazi, kutokana na kutoelewana kati ya
mwaijiri na wafanyakazi kuhusiana na maslahi

“MKATABA WA HIARI” Inakusudiwa makubaliano ya*f);uﬁkiwa kuhusu haki, wajibu na

maslahi kati ya Mwajiri na l\/}f{é{hyékgzi au chama chake niabaya
D
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“RAIS” Inakusudiwa Rais wa\%ama cha Walimu Zan//foar.
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“MAKAMO WA RAIS” Inakusudiwa Makamo‘wd;ﬁgqsw‘a@ﬁgmécha Waiimu Zanzibar.

“MWALIMU MWAKILISHI” ni kiongozi wa Chama katika ngazi ya Skuli/Taasisi

“TAWI” ni skuli/taasisi zote zilizomo katika wilaya ya kiserikali

JINA

SURA YA PILI

Jina la Chama litakuwa ni “CHAMA CHA WALIMU ZANZIBAR"
Kwa tafsiri ya Kiingereza “ ZANZIBAR TEACHERS’ UNION”.
Kwa ufupi “ ZATU”

ANUANI

KATIBU MKUU,

CHAMA CHA WALIMU —ZANZIBAR,

S.L.P 1497,
ZANZIBAR.

Makao Makuu ya Chama yatakuwa Mjini — Zanzibar.
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B ALAMA

1. Chama kitakuwa na nembo ambayo itakuwa ni alama inayokitambulisha Chama.
2. Nembo ya Chama itumike tu kwa matumizi ya shughuli rasmi za Chama.

6. IMANI ZA CHAMA

Chama kinaamini kuwa:-

1. Wafanyakazi wote duniani ni sawa.

Kila mfanyakazi ana haki ya kuheshimiwa na kupata malipo stahili kwa kulingana na kazi yake.

3. Mshikamano wa Wafanyakazi ndio njia pekee itakayowawezesha kutatua matatizo yao na
umoja kati yao ndio nguvu yao.

4.  Walimu kwa nafasi ya kazi yao ya kuelimisha taifa, wanastahili mtazamo maalum kutoka katika
jamii, waajiri na utawala.

5.  Elimu ni ufunguo wa maendeleo ya jamii na kuwa haina mwisho.

Hakuna Taifa bora bila ya elimu bora, na hakuna elimu bora bila ya Mwalimu bora.

7.  Kumthamini mwalimu na kazi ya uwalimu kutaleta mabadiliko chanya katika maendeleo ya

i

o

jamii.
7. MADHUMUNI YA CHAMA e
. "k
,.,;i' \ \//\
Kwa kufuata sheria na taratibu za nchi, chamgkitafanya kila kina@h\ ezekana kukidhi madhumuni
yafuatayo:- - =\

1.  Kulinda na kuendeleza hadhi ya kazi wa uwallmu pamo;a na kusnmamla maadili, maarifa na
ujuzi kwa kiwango cha juu zaidi. by

2. Kulinda, kusimamia na kuendeleza ma
watu wengine kuipenda. \

3. Kuhawahimiza walimu kufanya kazi kwa b@r, Fﬁ kuonye/ské mfano wa utendaji kazi kwa
uadilifu wa tabia na vitendo.

4.  Kuwakutanisha walimu kwa gjili ya kufahamiana, kubadilishana mawazo na kujadili matatizo
na mafanikio yao.

5. Kuwahikikisha kuwa waajiri na jamii, wanatambua umuhimu wa chama cha walimu na walimu
wana uhuru wa kujiunga na chama chao, na uhuru wa kufanya migomo inapobidi kufanya
hivyo.

6.  Kuhakikisha waajiri na walimu wanazingatia na kutekeleza sheria na kanuni za nchi zinazohusu
kazi na mikataba ya kazi ya kimataifa iliyopo inazingatiwa.

7.  Kuwaelimisha wanachama na walimu, masuala yanayohusu ajira zao pamoja na kuwapatia
ushauri wa kisheria unapohitajika.

8. Kuhimiza na kuhakikisha kuwa walimu wanapata huduma zote wanazostahili kijamii,
kiuchumi, na kiafya.

9.  Kujadili na kushauriana na waajiri juu ya wajibu, haki na mazingira bora ya kazi ya uwalimu na
kufunga nao mikataba ya hiari.

10.  Kusuluhisha na kutatua migogoro na malalamiko mahala pa kazi, kati ya walimu wenyewe,
walimu na chama chao, walimu na mwajiri, na mwajiri na chama.

11.  Kuhakikisha kuwa katika sehemu zote za kazi, mwalimu hapati bughudha au udhalilishaji wa
kijinsia au wa kimaumbile na haki zinapatikana bila ya ubaguzi wa rangi, dini, kabila, jinsia,
itikadi ya kisiasa, umajimbo au elimu. Aidha kuhakikisha kuwa patakuwepo utaratibu kwa
wale watakaokiuka sheria watadhibitiwa




12,

13.

14.

15.

16.

17.

18.

Kuhamasisha na kuwapa msaada walimu kuunda vikundi mbali mbali vya kiuchumi na kijamii
ili kuboresha hali zao za maisha katika kupambana na umaskini.

Kuwaandaa walimu kuwa mstari wa mbele katika kupambana na magonjwa hatari ya
kuambukiza, madawa ya kulevya, na uharibifu wa mazingira katika kulinda afya zao na
wanafunzi wao na jamii kwa jumla.

Kuhakikisha kuwa walimu wanafaidika vya kutosha kutokana na mikataba ya kimataifa
inayowahusu wafanyakazi na walimu.

Kushirikiana na vyama vyengine vya Wafanyakazi nchini na nje ya nchi na kujishirikisha na
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Zanzibar, Tanzania, na Vyama vya Kimataifa
vinavyoshughulikia taaluma na maslahi ya walimu.

Kushirikiana na wabia wote wa elimu ndani na nje ya nchi katika kuimarisha maendeleo ya
elimu.

Kufanya tafiti katika mambo ya kielimu, walimu, wanafunzi na jamii aidha kupokea
kuchambua na kuzifanyia kazi tafiti mbalimbali za kielimu za ndani na nje ya nchi kwa maslahi
na maendeleo ya Walimu wa Zanzibar.

Kufuatilia kutathmini na kupima kiwango cha elimu na maslahi ya walimu kwa vigezo vya
kitaifa na kimataifa na kuishauri wizara kwa dhamira ya kuinua na kustawisha elimu
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1. Uwanachama wa Chama utakuwa {N{azi .kwa»"mtu"y'éyote m(&gnye angalau moja ya sifa
zifuatazo: \\~ - R

Mfanyakazi yoyote mwenye sifa ya uali
Elimu — Zanzibar.

Mwalimu anaefundisha na aliye na leseni ha
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u wa'kusomea au apayefanyakazi katika Taasisi za
’ "

i€ kauntishia,

iii. Mtu yoyote mwenye sifa zilizotajwa katika ibara ndogo (i) na (ii) ataendelea kuwa

mwanachama hata akipata uhamisho zu uteuzi wa kufanya kazi nje ya taasisi ya Elimu
Zanzibar.

. Mtu yoyote anayefanya kazi katika chama au taasisi za chama.

2. Mtu yeyote atakaekuwa amekidhi sifa za uwanachama atakuwa mwanachama akitimiza
masharti yafuatayo:
i) Kujaza fomu ya kuomba uwanachama kikamilifu.
ii) Kulipa kiingilio na ada ya chama.
iii) Kujaza fomu ya idhini ya kukatwa ada ya Chama kwa kila mwezi kupitia mshahara, kutoka
kwa Mwajiri wake.

3. Mtu yeyote atakaethibitika kuwa mwanachama.

i) Ataorodheshwa katika daftari la wanachama.

ii) Atakabidhiwa kadi yenye nambari yake ya uwanachama.

iii) Mwanachama hataruhusiwa kujiunga na Chama chengine cha wafanyakazi.



9. HAKIZA MWANACHAMA

Kila mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:-

1 Kuheshimiwa na kupewa haki na fursa sawa kama mwanachama mwengine bila
kujali ubaguzi wowote.

2 Kutetewa na kulindwa na chama kuhusu haki na maslahi yake yanayohusu kazi
yake kwa mujibu wa sheria.

3 Kuchagua, kuchaguliwa, kupiga kampeni, kupigia na kupigiwa kampeni katika

uchaguzi kwenye ngazi yoyote atayoamua kusimama kwa kufuata Kanuni na
taratibu zilizowekwa.

4 Kuteuliwa kushika wadhifa wowote wa Chama kwa mujibu wa masharti ya Katiba
na Kanuni za Chama.

5 Kuhoji na kujibiwa kuhusu masuala na taratibu za Chama.

6 Kushiriki na kufaidi matunda yatokanayo na shughuli za Chama.

7 Kujitetea na kutoa maelezo mbele ya kikao cha chama au chombo kinachohusika

kuhusu tuhuma zozote dhidi yake, pamoja na haki ya kukata rufaa kwenda katika
klkao cha juu zaidi cha chama endaptfﬁa{mff‘ hika na uwamuzi uliotolewa.
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1) Kuwa mwaminifu kwa Chama, wanacﬁama na viongozi

2) Kukitumikia Chama kwa moyo wake wote, na kukitetea kwa nguvu zake zote.

3) Kulipa ada ya Chama kila mwezi

4) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja na kuhudhuria vikao
vya chama vinavyomhusu na kushiriki uhamasishaji.

5) Kujiendeleza kielimu.

6) Kuheshimu na kutekeleza maamuzi ya vikao halali vya chama

7) Kujikosoa na kuwa tayari kujirekebisha kila anapokosolewa

8) Kuwa mtiifu wa Katiba na Kanuni za Chama.

9) Kuitetea na Kuilinda Katiba ya Chama
~11. KUPOTEZA UWANACHAMA

(1) Mwanachama yoyote atakuwa amepoteza uwanachama wake ikiwa.

(i) Ataacha kwa hiari yake

(i) Atastaafu kazi.

(iti) Atafariki dunia.

(iv) Atafukuzwa uwanachama

(v) Mtu atakayetenda kosa kubwa la jinai na kutiwa hatiani kwa kifungo cha Zaidi ya

miezi sita (6).

(vi) Mtu atakayepata ugonjwa wa akili wa kudumu na kustaafishwa kazi.
Isipokuwa, mwancahama aliyestaafu kazi au kupata ugonjwa wa akili wa kudumu na kustaafishwa
kazi ataendelea kuwa mwanachama shiriki.
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(2)(a) Mwanachama atakayetaka kuacha uwanachama kwa hiyari atapaswa kufuata taratibu

zifuatazo:-

(i)

(ii)

(iii)

(b)

i)

Ataandika barua kwa Katibu Mkuu kupitia kwa Mwalimu mwakilishi wa Chama wa
Skuli/Taasisi aliyopo, Katibu wa Tawi na Katibu wa Kanda husika akitoa sababu
zake.

Katibu Mkuu Taifa atamjibu mhusika jawabu ambalo litazingatia sababu alizotoa
muombaji na mapendekezo ya Mwalimu mwakilishi wa Chama wa Skuli/Taasisi na
Kanda.

lwapo ombi lake litakubaliwa atatakiwa kurudisha kadi ya uwanachama na mali za
Chama ambazo amekabidhiwa kabla ya kukabidhiwa barua ya kutoka.

Mwanachama aliyeacha uwanachama kwa hiyari ataweza kurudishiwa
uwanachama wake kwa kutekeleza yafuatayo:-

(i) Kuomba tena kwa kuandika barua kwa Baraza Kuu Taifa.

(ii) Baraza Kuu la Taifa litajadili maombi yake na kutoa maamuzi.

(iii) Akikubaliwa atajaza fomu na kufuat“ataratlbu zote za kuomba uwanachama
kama zilivyoelezwa kafika Katiba.

/A

Atatoa taarifa ya maand hi na nakala ya barua \(é kustaafu. kwa Katibu Mkuu
kupitia Mwalimu mwakilighj wa Skuh/Taasxsl na gi7kala kwa Katibu wa Wilaya na
Kanda. N

Mwalimu mwakilishi atakU\Wa na wajibu wa”
mwanachama anaestaafu ameumw_‘a mashQ? A
chama.

Katibu Mkuu atamkabidhi cheti maalum na baruz ya shukrani na kumtakia
mafanikio mema kwa maisha yake.

Mwanachama mstaafu atakuwa ni Mwanachama shiriki na ataendelea kupata
huduma kwa mujibu wa taratibu za Chama

(3) Mwanachama anayestaafu kazi Iapaswa kufuata taratibu\ zifuatazo:-

: "thtbitlsha kwa maandishi kuwa
ahyomo katika Katiba na Kanuni za

(4) Kwa mwanachama aliyefariki yatafanyika yafuatayo:-

(i)
(ii)
ii).

Mwalimu mwakilishi wa Chama wa Skuli/Taasisi atamuwandikia barua Katibu
Mkuu Taifa kupitia Katibu wa Kanda kumpa taarifa juu ya kifo cha mwanachama.
Chama kitahakikisha kuwa haki za marehemu kwa muajiri wake zinawafika warithi
wake.

Chama kitatoa ubani kwa familia ya marehemu.

5. Mwanachama anaweza kufukuzwa na kufutiwa uwanachama wake ikiwa;
i) Atakiuka Katiba, Kanuni na miongozo mingine ya Chama kwa makusudi.
ii) Atavunja maadili na miiko ya uwalimu
iii) Atakisaliti chama.
iv) Atakosa kulipa ada kwa kipindi cha miezi sita mfululizo bila ya sababu za msingi
v) Atajinufaisha binafsi kwa kutumia jina la Chama bila Chama kuwa na taarifa.
vi) Kufanya mbinu au kitendo chochote cha kukiuwa kukihujumu au kukigawa Chama kwa

makusudi



12. TARATIBU NA MASHARTI YANAYOHUSU KUPOTEZA UWANACHAMA:

(1) Kwa mujibu wa ibara ya 11 (1) kutakuwa na taratibu zitakazofuatwa na masharti
yanayohusu kupoteza uwanachama kwa ibara (iv).
(2) Kwa mwanachama aliyetuhumiwa na makosa yanayopelekea kufukuzwa
uwanachama utaratibu ufuatao utatumika:-

(i) Mwalimu mwakilishi wa Chama wa Skuli atapeleka shauri la muhusika
Kamati Tendaji Taifa kupitia Kamati Tendaji Kanda kwa kuliwasilisha Kamati
tendaji Tawi pamoja na kutoa mapendekezo ya hatua zifaazo kuchukuliwa.

(ii) Kamati Tendaji ya Tawi itapeleka shauri hilo kwa Kamati ya Kanda pamoja
na kueleza sababu za kutaka kufukuzwa

(iii) Kamati Tendaji ya Kanda itapeleka taarifa ya shauri hilo kwa Kamati Tendaji
Taifa ambayo itatoa uwamuzi

(iv) Kamati Tendaji baada ya kuﬁk@xm\aa‘m
maamuzi yake. ,/¢>

(v) Mwanachama ataitwa mbel /ya kikao cha Kamatl\? daji Talfa kuytetea

(vi) Kamati Tendaji Taifa itam /éndlkla mwanachama k

(vii)  Mwanachama aliyepoteza
Kuu la Taifa ndani ya siku 7
mwisho kwa suala hili. “\~- :-;,,. |

(viii)  Mwanachama aliyepoteza uwan\adwém‘a ‘Wwak aada ya kuarifiwa rasmi,
atatakiwa kurudisha mali na kadi ya chama kwa Mwalimu mwakilishi.

(3) Kwa mwanachama aliyefukuzwa uwanachama kupoteza kwake uwanachama
kutahusika na masharti yafuatayo;

() Mwanachama aliyepoteza uwanachama wake kwa mujibu wa ibara ya 11 (1) (iv
hatakuwa na haki ya kuhusika na'mali ya chama.

(i) Mwanachama aliyefukuzwa hatoruhusiwa kuomba tena uwanachama hadi baada ya

miaka miwili.

(iii) Mwanachama aliyefukuzwa ataweza kurudishiwa uwanachama wake baada ya

kumaliza adhabu yake na kuomba tena kama mwanachama mpya.

13. UWANACHAMA WA HESHIMA:
1) Utaratibu wa kuwateuwa wanachama wa heshima

a) Uwanachama wa heshima utatunukiwa wale watu waliowahi kutoa mchango
mkubwa katika kada ya uwalimu au chama cha walimu.

b) Baraza Kuu ndilo litakalopendekeza majina kwa Mkutano Mkuu wa Taifa.

c) Wanachama wa heshima hawataruhusiwa kuchaguwa au kuchaguliwa  kuwa
kiongozi wa chama.

13. (2) Wajibu wa wanachama wa heshima
1. Kushiriki katika mikutano watakapo alikwa
2. Kutoa ushauri juu ya maendeleo ya chama
3. Kushiriki katika shughuli nyengine za chama atakapo hitajiwa
9



14. UWANACHAMA SHIRIKI.

1) Wanachama shiriki watakuwa ni walimu wenye sifa zifuatazo:-

i) Walimu wenye sifa za taaluma ya uwalimu ambao wanaishi na  kufanya
kazi nje ya Zanzibar ambao wanaunga mkono madhumuni ya Chama cha
walimu.

i) Walimu wanachama wastaafu.

iii) Mwanafunzi ambaye anachukua taaluma ya uwalimu katika chuo cha

uwalimu au chuo kinachotoa taaluma ya juu ya uwalimu ambae hajaajiriwa na

anakiunga mkono Chama.

Iv) Mwanachama aliyeachishwa kazi kwa zaidi ya miezi sita.

2) Mwanachama shiriki hatatoa ada ya mwezi, wala kuchagua au kuchaguliwa kuwa
kiongozi wa chama.

15. ADA NA KIINGILIO

1) Kutakuwa na ada na kiingilio kwa mwalimu yeyote anayejiunga na chama

2) Ada itakuwa kwa kila mwezi kwa kila mwanachama na itakatwa moja kwa moja
kutoka kwenye mshahara wake.

3) Viwango vya ada na kiingilio vitapangwa na kufanyiwa mapitio na Mkutano Mkuu
wa Taifa wa Chama kama utakavyoona inafaa.

4) Ilwapo wanachama hawakukatwa ada moja kwa moja kutoka kwenye mshahara,

Mwalimu mwakilishi atawajibika kukusanya ada hizo, na kuziwasilisha ofisi ya
Kanda kabla ya kumalizika mwezi unaofuatia ambapo kanda itawzakilisha Makao
makuu.

16. DAFTARI LA KUDUMU LA WANACHAMA

Kutakuwa na daftari la kudumu la wanachama
1) Daftari la kudumu litakuwepo makao makuu, na litakuwa na taarifa za wanachama wa

kanda zote mbili.
2) Daftarila kudumu litahakikiwa kila mwaka mara moja.
3) Daftarila kudumu litakuwa na taarifa zifuatazo:
i) Jina la mwanachama
ii) Nambari ya uwanachama
iii) Mahali anapofanya kazi
iv) lJinsi
v) Picha
vi) Tarehe na mahali pa kuzaliwa
vii) Tarehe ya uwajiri
viii)Nambari ya uwajiri
ix) Tarehe ya kujiunga na chama
x) Kiwango cha elimu
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17 MAADILI NA MIIKO.

Chama kitakuwa kinazingatia maadili na miiko ifuatayo:
1) Maadili ya uwalimu

Mwalimu anapaswa kuwa na maadili yafuatayo:-

i) Muadilifu wa tabia na vitendo
i) Mkweli daima.
iii) Mwenye upendo kwa watoto na wana jamii kwa ujumla.
iv) Mwenye kujiheshimu wakati wote.
V) Mwenye kuzielewa na kuziamini mila, silka na desturi za jamii yake.
vi) Mwenye kuepukana na rushwa, ubadhirifu, wizi, ulevi na ufujaji wa mali ya
umma.
vii) Mwenye kujiendeleza kielimu na kimaisha na kuwa mfano
wa kuigwa kwa hayo.
viii) Mwenye ari na hamu ya kuwatumikia watoto na wana jamii

wote bila ya kujali jinsia zao, dini zao, asili zao, na hali za maisha yao

2 Miiko ya uwanachama //w ey o *:\\
\ /\?\
Ni mwiko kwa mwanachama kufanya yaf ua'ftayo '

i) Kufanya matendo ya kukishushia had{h-a Chama; wanachama na;taaluma ya uwalimu
ii) Kusitisha mkataba wa ajira bila kukij il

iii) Kufanya vitendo vya fitina, majungu n
iv] Kuleta vitendo vya ubaguzi wa kabila,

kiwango cha elimu.
v) Kutumia nafasi yake kujinufaisha kwa kuzitumia rasilimali za Chama.
vi) Kumpaka matope au kashfa kiongozi, mwanachama au Chama.

vii) Kukitumia Chama kujikweza kisiasa.

SURA YA NNE
‘8. MUUNDO NA UONGOZI WA CHAMA:
Chama kitakuwa na muundo wa ngazi nne nazo ni:-

1) Skuli/Taasisi

2) Tawi
3) Kanda
4) Taifa.

19. SKULI/TAASISI
1) Skuli/Taasisi ndio ngazi ya mwanzo ya Muundo wa Chama na ndio muhimili mkuu wa Chama.

2) Skuli/Taasisi itaongozwa na Mwalimu mwakilishi na Naibu wake mmoja akiwa mwanamme
na mmoja mwanamke.
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3)
4)
5)
6)

7)

Ngazi ya Skuli/Taasisi itakuwa na Mkutano wake Mkuu mara moja kila mwaka au wakati
wowote itakapoonekana ipo haja.

Mkutano mkuu wa ngazi ya Skuli/Taasisi utawashirikisha walimu wote wanachama chini ya
uwenyekiti Mwalimu mwakilishi au Naibu wake au mwalimu yoyote pindi Mwalimu
mwakilishi ikiwa hayupo.

Idadi ya wajumbe wa Mkutano wasipungue nusu ya idadi ya wajumbe halali wa kikao.

Kama Mwalimu mwakilishi hayupo kwa dharura, Naibu wake atachukuwa nafasi ya
uwakilishi.

Mwalimu mwakilishi atatoa taarifa ya kikao wiki moja kabla siku ya kikao.

20. WAJIBU WA MWALIMU MWAKILISHI WA SKULI/TAASISI

21. MAJUKUMU YA MKUTANO MKUU WA SDXKI/TAASBI

22.

23

24,

1)
2)

3)
4)
5)
6)
7)
8)
9)
10)
1)
2)
3)

Tawi

Kuendeleza na kusimamia shughuli za chama katika Skuli/Taasisi

Kuhamasisha na kuendeleza mwamko wa harakati za Wafanyakazi katika
Skuli/Taasisi

Kuwasilisha taarifa ya kazi za Chama mbele ya Mkutano Mkuu wa Skuli/Taasisi.
Kusimamia mali za chama katika ngazi ya Skuli/Taasisi

Kuandaa mpango wa kazi wa mwaka na kusimamia utekelezaji wake

Kuandaa ajenda za Mkutano mkuu wa Chama katika Skuli/Taasisi.

Kutekeleza maagizo na maazimio ya ngazi za juu za Chama.

Kupokea mawazo, mapendekezo-na- matatlzo na kuyashughulikia au kuyapeleka

Kuandaa kikao cha wafa azi wote pahala pa

-
.’,v\ -

ngazi za juu.
Kuwa Mwakilishi wa cha%é‘tlka vikao vyot ngau ya Skuli/Taasisi
k

l"

Kupokea, kujadili na kupitisha tadrifa za maen
miezi sita (6).
Kupokea, na kujadili mapeﬁdekezg 0Ny me/(éf/zo ya wanachama katika ngazi ya
Skuli/Taasisi na kuyawasilisha ka’t'Ea”nga" i ya Kanda.

Ukifika wakati wa uchaguzi Mkutano Mkuu utachagua Mwalimu mwakilishi na

Naibu wake.

leo ya Chama kwa kipindi cha

\‘QA Jan'

1. Tawi ni ngazi ya pili ya muundo wa Chama, na itakuwa ni eneo lote la wilaya za kiserikali za

Zanzibar.

2. Tawi litaundwa na Skuli/Taasisi zote zenye wanachama katika wilaya husika

VIKAO VYA TAWI

Tawi litakuwa na vikao vifuatavyo:-
1) Kamati tendaji ya Tawi

2) Mkutano Mkuu wa Tawi

WAJUMBE WA VIKAO VYA TAWI
1). KAMATI TENDAJI YA TAWI
Wajumbe wa Kamati Tendaji ya Tawi ni hawa wafuatao:-

i. Mwenyekiti wa Tawi
ii. Katibu wa Tawi
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ii. Wajumbe watano (5) watakaochaguliwa na Mkutano mkuu wa Tawi
wakiwemo angalau watatu miongoni mwao wanawake.

2) MKUTANO MKUU WA TAWI.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi ni hawa wafuatao:-
i) Mwenyekiti wa Tawi
ii) Katibuwa Tawi
iii) Wajumbe wa Kamati Tendaji ya Wilaya
iv) Walimu Wawakilishi wote waliomo katika Tawi
v) Wajumbe wa Kamati Tendaji ya Kanda waliomo katika Tawi hilo.
vi) Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa waliomo katika Tawi husika.
vii) Wajumbe wa Mkutano mkuu wa Taifa waliomo katika tawi

25. TARATIBU ZA VIKAO VYA TAWI
KAMATI TENDAJI YA TAWI
i) Kamati Tendaji ya Tawi |takutana mara mbili kwa mwaka katika vikao vya

kawaida. TN
ii)  Vikao vitaongozwa na Mwefyekiti wa Tawn e‘)\\%umbe mwengine yeyote

atakaechaguliwa iwapo M enyekltl atakuwa ha\‘/up kwa dharura.

iii) Katibu wa Tawi baada ya ,ushaurlana na Mwenyeklﬁl atatoa taarifa ya kikao
‘cha kamati siku saba (7) kabla ya siku ya kikao. 5

iv) Idadi ya wajumbe wa k|k§§{.‘wasmungdefn,us¢ya iéfadi ya wajumbe halali wa
kikao. 5 N/

v)  Kamati tendaji ya Tawi Itaweza kufanya kikao cha dharura wakati wowote
iwapo wajumbe wa kamati, waStopUngua ‘pesu ya idadi ya wajumbe halali,
wataomba kwa maandishi kuwepo kwa kikao au kuna jambo la muhimu la
kujadiliwa, na ofisi ya Katibu mkuu ikiridhika kuwa kuna haja ya kikao hicho.

2) MKUTANO MKUU WA TAWI

i) Mkutano Mkuu wa Tawi utakutana mara moja kila mwaka kwa vikao vya
kawaida.

ii) Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa Tawi au mjumbe mwengine yeyote
iwapo Mwenyekiti atakuwa hayupo kwa dharura.

iii) Katibu wa Tawi, atatoa taarifa ya kikao cha Mkutano Mkuu siku saba, (7),
kabla ya siku rasmi ya kikao, baada ya kuamuliwa na Kamati Tendaji Kanda.

iv) Idadi ya wajumbe wa kikao wasipungue nusu ya idadi ya wajumbe halali wa
kikao.
V) Mkutano Mkuu maalumu wa Wilaya unaweza kuitishwa kwa dharura na

kwa taarifa ya muda mfupi, kama kuna jambo muhimu la kujadiliwa na Ofisi
ya Katibu mkuu ikiridhia kuwa kuna haja.
vi) Kikao cha Mkutano Mkuu maalumu utafungika kujadili agenda maalumu tu.
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26.

217.

WAIJIBU WA VIKAO VYA TAWI

1). KAMATI TENDAJI YA TAWI

vi)

vii)

2)
i)
i)
i)

iv)

a) Mwenyekiti wa Tawi \ AR i
b) Katibu wa Tawi )

Kuendeleza na kusimamia shughuli za Chama kwenye Tawi.

Kushughulikia taarifa za chama, mapato na matumizi kama zitavyowasilishwa na Katibu
wa Chama wa Tawi.

Kutekeleza maamuzi ya vyombo vya juu vya Chama pamoja na kutoa mapendekezo.
Kushughulikia makosa ya kinidhamu kwa wanachama na watendaji wa kanda na kutoa
mapendekezo kwa Kamati Tendaji Taifa.

Kusimamia mali za chama katika Tawi.

Kupokea mawazo, mapendekezo, na matatizo ya walimu kutoka Skuli/Taasisi na
kuyashughulikia au kuyapeleka ngazi za juu.

Kutatua migogoro kati ya viongozi na kati ya wanachama

MKUTANO MKUU WA TAWI.

Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa, ya kaZI za Chag)a\ kwa kipindi cha miezi kumi na
mbili, (12), kama itavyowasilishwa A(‘amatl Tendaji ya Ta%‘
Kupokea, kujadili na kupitisha taarf/a ya mapato na matuert ya Chama ya miezi kumi na
mbili, (12), kama itavyowasilishwa 'na Kamati Tendaji y ya Ta\&;
Mkutano Mkuu wa Tawi unaweza kas«lmu mamlaka yake kwa Kamati Tendaji ya Tawi
Wakati wa uchaguzi ukiwadia, Mku?ﬂo Mkut wa Tawi ut%hagua -

R\

A\ //

c) Wajumbe (5) wa Kamati Tendaji ya Tawi
d) Wajumbe 10 watakaoingia Mkutano Mkuu wa Kanda.

KAZI NA MADARAKA YA VIONGOZI WA TAWT

1

(i)

(ii)
(iii)
(iv)

V).

2)

MWENYEKITI WA TAWI

Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi

Atakuwa ndie msimamizi na mtetezi mkuu wa sera za Chama Kwenye Tawi.
Ataongoza vikao vyote vya Chama ngazi ya Tawi

Atakuwa Mjumbe wa Kamati Tendaji ya Kanda

Mwenyekiti atakuwa na kura ya turufu iwapo uamuzi wa jambo utakuwa na upinzani sawa
baina ya wajumbe wa kikao.

i)
i)

KATIBU WA TAWI

Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi
Atakuwa ndie Mtendaji mkuu wa Chama kwenye Tawi

iii) Ataweka kumbukumbu za vikao na taarifa zote za Chama kwenye Tawi.

v)

Ataweka kumbukumbu sahihi za mapato na matumizi ya Chama kwa mujibu wa Kanuni
za fedha za Chama.
Ataitisha vikao vyote vya Chama vya Wilaya kama masharti ya Katiba inavyotaka.
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vi) Atawajibika kwa Kamati Tendaji ya Tawi kwa kazi yoyote atakayoagizwa.
vii) Katibu wa Tawi hatakuwa na kura katika maamuzi ya vikao.

3) WAJUMBE WA KAMATI TENDAJI YA TAWI.
i) Watachaguliwa na Mkutano mkuu wa Tawi.
i) Watakuwa wasaidizi na washauri wakuu wa Mwenyekiti na Katibu wa Tawi.
iii) Watawajibika kwa kazi yoyote watakayopewa na Mkutano Mkuu wa Tawi
28. KANDA
1) Kanda ni ngazi ya tatu ya muundo wa Chama, na itakuwa ni eneo lote la mojawapo ya visiwa
vikuu vya Zanzibar.

2) Kutakuwa na kanda mbili za chama nazo ni Kanda ya Unguja na Kanda ya Pemba
3) Kanda itaundwa na Matawi yote yenye wanachama katika Kanda husika.

29. VIKAO VYA KANDA

Kanda itakuwa na vikao vifuatavyo:- AR R

yia KO\

1. Kamati Tendaji ya Kanda e \
2. Mkutano Mkuu waKanda =\

) i< T u4f )

e g

30. WAJUMBE WA VIKAO VYA KANDA. ‘ L 5 L NZIB o
% / . m_l..’//

& I/

1)  KAMATI TENDAJI YA KANDA N 7

N oliw e .
L2 ANY N 2

Wajumbe wa kamati tendaji ya Kanda ni hawa wafuatao:-

i.  Mwenyekiti wa Kanda
ii.  Katibuwa Kanda
iii.  Wajumbe wawili watakaochaguliwa na Mkutano wa Kanda, kutoka kiia Tawi, mmoja
mwanamke na mmoja mwanamme.
iv.  Mratibu wa Kitengo cha Wanawake.
v.  Mratibu wa kitengo cha Vijana.

vi.  Mratibu wa kitengo cha Walimu wakuu.
vii.  Mratibu wa Kitengo cha Walimu Wenye Ulemavu
viii.  Mwenyekiti wa Saccos ya Chama.

2)  MKUTANO MKUU WA KANDA.
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kanda ni hawa wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Kanda
ii. Katibuwa Kanda
iii.  Wajumbe wa Kamati tendaji ya Kanda
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21

32.

iv. Wawakilishi kumi 10 miongoni mwa Walimu wawakilishi wa kila Wilaya ya Serikali
wakiwemo wanawake watano (05) na wanaume watano (05).
v. Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa waliomo katika Kanda husika.
vi.  Wenyeviti wa matawi yaliyomo katika Kanda husika
vii. Makatibu wa matawi yaliyomo katika Kanda husika

TARATIBU ZA VIKAO VYA KANDA

1)

2) MKUTANO MKUU WA KANDA |/

Vi)

KAMATI TENDAIJI YA KANDA.

i) Kamati Tendaji ya Kanda itakutana mara mbili kwa mwaka katika
vikao vya kawaida.
ii) Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa Kanda au mjumbe mwengine
yeyote atakaechaguliwa iwapo Mwenyekiti atakuwa hayupo kwa
dharura.
iii) Katibu wa Kanda baada ya kushauriana na Mwenyekiti, atatoa taarifa
ya kikao cha kamati siku saba (7) kabla ya siku ya kikao.
Idadi ya wajumbe wa kikao wasipungue nusu ya idadi ya wajumbe halali wa
kikao.
Kamati Tendaji ya Kanda itaweza kufanya kikao cha dharura wakati wowote
iwapo wajumbe wa kamati, wasiopungua nusu ya idadi ya wajumbe halali,
wataomba kwa maandishi kuwepo-kwa kikao au kuna jambo la muhimu la
kujadiliwa, na Ofisi ya yatlbu mkudu- IKH‘I'dhlka kuwa kuna haja ya kikao
hicho. /N7 N\

/£

Mkutano Mkuu wa Kand \utakutana mara mOja f('t)a baada ya miezi thelathini
(30) kwa vikao vya kawaida

Vikao vitaongozwa na Mwenyekm w3 Kanda au mjumbe mwengine yeyote
iwapo Mwenyekiti atakuwa hayupo kwa dharura.

Katibu wa Kanda, atatoa taarifa ya kikao cha Mkutano Mkuu siku kumi na nne,
(14), kabla ya siku rasmi ya kikao, baada ya kuamuliwa na Kamati Tendaji Kanda.
Idadi ya wajumbe wa kikao wasipungue nusu ya idadi ya wajumbe halali wa
kikao.

Mkutano Mkuu maalumu wa Kanda unaweza kuitishwa kwa dharura na kwa
taarifa ya muda mfupi, kama kuna jambo muhimu la kujadiliwa na Ofisi ya
Katibu mkuu ikiridhia.

Kikao cha Mkutano Mkuu maalumu utafungika kujadili ajenda maalumu tu.

WAIJIBU WA VIKAO VYA KANDA

1)

KAMATI TENDAIJI YA KANDA

i) Kuendeleza na kusimamia shughuli za Chama kwenye Kanda.

ii) Kushughulikia taarifa za chama, mapato na matumizi kama zitavyowasilishwa
na Katibu wa Chama wa Kanda.

iii)Kutekeleza maamuzi ya vyombo vya juu vya chama pamoja na kutoa
mapendekezo.
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iv)Kushughulikia makosa ya kinidhamu kwa wanachama na watendajl wa kanda
na kutoa mapendekezo kwa Kamati Tendaji Taifa.

v) Kusimamia mali za chama katika kanda.

vi) Kupokea mawazo, mapendekezo, na matatizo ya walimu kutoka Skuli/Taasisi
na kuyashughulikia au kuyapeleka ngazi za juu.

vii)Kutatua migogoro kati ya viongozi na kati ya wanachama

2) MKUTANO MKUU WA KANDA.

i) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kazi za Chama kwa kipindi cha miezi
thelathini, (30), kama itavyowasilishwa na Kamati Tendaji ya Kanda.
ii) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya mapato na matumizi ya chama ya miezi
miezi thelathini, (30), kama itavyowasilishwa na Kamati Tendaji ya Kanda.
iii) Mkutano Mkuu utakuwa na haki ya kufuta maamuzi yoyote yaliyopitishwa na
vikao vya chini yake.
iv) Mkutano Mkuu wa Kanda unaweza kukasimu mamlaka yake kwa Kamati
Tendaji ya Kanda

v) Wakati wa uchaguzi ukiwadia, Mkutano Mkuu wa Kanda utamchagua:-

a. Mwenyekiti wa Kanda
b. Wajumbe Saba (7) wa Baraza Kuu la Taifa, angalau m}umbe mmoja (1) kutoka kila tawi
3 Taifa, angaLau\r11]umbe watatu (3) kutoka

kila tawi
f MY
d. Wajumbe wawili kutoka kila tawi aklw mo akiwemo mwanak\e mmoja kuingia Kamati
Tendaji ya Kanda .:;_‘ L |}

= L
1> 1. 3
33. KAZI NA MADARAKA YA VIONGOZ!I WA KANDA \\:5 R BIRAR =
1} MWENYEKITI WA KANDA 4 ;1‘//
i) Atachaguliwa na Mkutémo Mkuu wa/Kanda
ii) Atakuwa ndie msimamizi @ Mtetezi mkuu wa sera za chama
kwenye kanda.
iii) Ataongoza vikao vyote vya Chama ngazi ya Kanda.
iv) Mwenyekiti atakuwa na kura ya turufu iwapo uamuzi wa jambo

utakuwa na upinzani sawa baina ya wajumbe wa kikao.

2) KATIBU WA KANDA

i) Ataajiriwa na Kamati Tendaji Taifa.

ii) Atakuwa ndie mtendaji mkuu wa Chama kwenye Kanda.

iii) Ataweka kumbukumbu za vikao na taarifa zote za chama kwenye kanda.

iv) Ataweka kumbukumbu sahihi za mapato na matumizi ya chama kwa mujibu wa
kanuni za fedha za chama.

V) Ataitisha vikao vyote vya chama vya Kanda kama masharti ya katiba inavyotaka.

vi) Atawajibika kwa Kamati Tendaji ya Kanda kwa kazi yoyote atakayoagizwa.

vii) Katibu wa Kanda hatakuwa na kura katika maamuzi ya vikao.
viii)  Atawajibika kwa Katibu mkuu kama mtumishi
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3) WAJUMBE WA KAMATI TENDAIJI.

i) Watachaguliwa na mkutano mkuu wa Kanda.

ii) Watakuwa wasaidizi na washauri wakuu wa Mwenyekiti na Katibu wa Kanda.

iii) Watawajibika kwa kazi yoyote watakayopewa na Mkutano Mkuu wa Kanda.
4) MRATIBU WA WANAWAKE KANDA.

(i) Atateuliwa na Kamati Tendaji ya Kanda.

(ii) Ataratibu shughuli zote za Wanachama Wanawake katika Kanda.

(iii) Atawajibika kwa kazi yeyote atakayopewa na Mkutano Mkuu wa Kanda.
ii) MRATIBU WA VIJANA KANDA.

(i) Atateuliwa na Kamati Tendaji ya Kanda

(ii) Ataratibu shughuli zote za Vijana katika Kanda

(iii) Atawajibika kwa kazi yeyote atakayopewa na Mkutano Mkuu wa Kanda.
iii) MRATIBU WA WALIMU WAKUU KANDA.

(i) Atateuliwa na Kamati Tendaji ya Kanda
(i) Ataratibu shughuli zote za Walimu Wakuu katika Kanda.
(iii)  Atawajibika kwa kazi yeyote atakayopewa na Mkutano Mkuu wa Kanda
7) MRATIBU WA WALIMU WENYE ULEMAVU KANDA -
i) Atateuliwa na Kamati Tendajiya Kafida' '+ 4
ii) Ataratibu shughuli zote z ,Waflmu Wenye UTe@q\avu katika Kanda.
iii) Atawajibika kwa kazi yo ote atakayopewa na MK tano Mkuu wa Kanda.
34. TAIFA. flc ~m@r " eeeee 'L.‘

1 . P '0

1) Taifa ni ngazi ya juu ya muundc wa\chama ambayo i enecr%yte la Zanzibar.
2)  Taifa litaundwa na Kanda zote zuhzom_g Zanzibar. <

- ",'
gt o
~d

35.  VIKAO NGAZI YA TAIFA. Ne=—=
Katika ngazi ya taifa kutakuwa na vikao vifuatavyo:-

1) Kamati ya Wanawake Taifa.

2) Kamati ya Vijana Taifa

3) Kamati ya Walimu wakuu

4) Kamati ya wenye Ulemavu

5) Kamati ya Mipango, Uchumi na Ukaguzi wa Fedha
6) Kamati Tendaji ya Taifa

7) Baraza Kuu la Taifa.

8) Mkutano Mkuu wa Taifa

36. WAJUMBE WA VIKAO VYA TAIFA.
1) KAMATI YA WANAWAKE TAIFA
Wajumbe watakaounda Kamati ya Wanawake Taifa ni hawa wafuatao:-
i) Mwenyekiti wa Wanawake
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ii) Katibu wa Kamati ya Wanawake ambaye ni mratibu wa jinsia ambapo atakuwa hana kura
ya maamuzi.
iii) Waratibu wa wanawake wa Kanda ambao watakuwa wajumbe wa kamati

2) KAMATI YA VIJANA TAIFA
Wajumbe watakaounda Kamati ya Vijana Taifa ni hawa wafuatao:-

i) Mwenyekiti wa Vijana
ii) Katibu wa Kamati ambaye ni mratibu wa jinsia ambapo atakuwa hana kura ya maamuzi.
iii) Waratibu wa vijana kanda ambao watakuwa wajumbe wa kamati

3) KAMATI YA WALIMU WAKUU TAIFA

Wajumbe watakaounda Kamati ya Walimu Wakuu ni hawa wafuatao:-

i) Mwenyekiti wa Walimu wakuu
ii) Katibu wa Kamati ambaye ni mratibu wa jinsia ambapo atakuwa hana kura ya maamuzi.
iii)Waratibu wa walimu Wakuu kanda ambao watakuwa wajumbe wa kamati

4) KAMATI YA WALIMU WENYE ULEMAVU
i) Mwenyekiti wa walimu wenye ulemavu
ii) Katibu wa Kamati ambaye ni mratibu wa Jlns%bapo atakuwa"h a kura ya maamuzi.
iii)Waratibu wa walimu wenye ulemavu kanday ambao watakuwa Wajﬂ be wa kamati
. 5) KAMATI YA MIPANGO, UCHUMI NA UKAGUZI WA HAZACHAMA o é |
Wajumbe watakaounda Kamati ya Mlpango Uchuma in3: ukaguzi wa fedha za chama ni hawa
wafuatao:-i) Mjumbe mmoja wa kuteuliwa na bayaza kuu Taifa ambé e atakuwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Mipango, uchumi na ukaguzi wa fedha za chamau) Katlbu wa Kamati ambaye ni
Mtunza hazina R SAUALDS>
iii) Wajumbe watatu (03) angalau mmoja (01) kati yao mwanamke kutoka Kamati Tendaji Taifa .

6) KAMATI TENDAIJI TAIFA

Wajumbe watakaounda Kamati Tendaji Taifa ni hawa wafuatao:-
i) Rais wa chama.
ii) Makamo Rais wa chama.
iii) Katibu Mkuu.
iv) Naibu Katibu Mkuu.
) Mtunza Hazina .
vi) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa.
vii) Mwenyekiti wa Kamati ya Walimu wakuu Taifa
viii)Mwenyekiti Kamati ya Vijana Taifa
ix) Mwenyekiti Kamati ya Walimu wenye ulemavu Taifa.
x) Wenyeviti wa kanda.
xi) Wajumbe nane(8) wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu Taifa wakiwemo angalau wanne
miongoni mwao wanawake
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iv) BARAZA KUU LA TAIFA.

Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa ni hawa wafuatao:-
i) Rais wa Chama.

ii) Makamo Rais wa Chama.

iii) Katibu Mkuu

iv) Naibu Katibu Mkuu .

v) Mtunza Hazina.

vi) Mwenyekiti wa Kamatiya Wanawake Taifa
vii) Mwenyekiti wa Kamati Walimu wakuu Taifa
vii)  Mwenyekiti Kamati ya Vijana Taifa.

ix) Mwenyekiti wa walimu wenye ulemavu

X) Wenyeviti wa Chama wa Kanda

xi) Wajumbe nane (8) wa Kamati Tendaji Taifa.

Xii) Wajumbe Saba (7) wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kanda wakiwemo
angalau watatu, (3) miongoni mwao wanawake.

(xii) Wajumbe wanne (4) watakaoteuliwa na Baraza kuu.

(xiv) Waratibu wa wanawake,, vijana, walimu wakuu na walimu wenye ulemavu kanda.

v) MKUTANO MKUU TAIFA

Wajumbe wa Mkutano Mkuu Taifa ni hawa wafuatao:-

i) Rais wa chama.

i) Makamo Rais wa chama.

iii) Katibu Mkuu Taifa P

iv)  Naibu Katibu Mkuu Taifa. 7N

v) Mtunza Hazina Taifa. /.

vi) Mwenyekiti wa Kamati ya W3hawake Taifa. .

vii) Mwenyekiti wa Kamati ya ;!ajimu‘wakuu Taifa'l' ' ;\

vii)  Mwenyekiti wa Kamati ya Vijgna Taifa A <

ix) Mwenyekiti wa kamati ya wallmu wenye ulemavu Ta}/fﬁ

X) Wenyeviti wa Kanda &P N4

xi) Wajumbe nane (8) wa Kamati Tendaji Taifa, ///’/

xii) Wajumbe saba (7) wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kanda kutoka kila kanda
wakiwemo angalau watatu, (3) miongoni mwao wanawake.

xiii) Wajumbe wanne (4) watakaoteuliwa na Baraza kuu Taifa.

xiv)  Waratibu wa wanawake, vijana, walimu wakuu na walimu wenye ulemavu kanda.

xv) Wajumbe ishirini na tano (25) kutoka kila kanda watakaochaguliwa na Mkutano
Mkuu wa Kanda angalau kumi na mbili (12) miongoni mwao kuingia Mkutano Mkuu
wa Taifa.

37. TARATIBU ZA VIKAO VYA TAIFA.
1) KAMATI YA WANAWAKE TAIFA

i) Kamati ya wanawake taifa itakutana mara mbili kwa mwaka au kikao cha dharura
itakapotokea
ii) Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa Wanawake Taifa
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iii) Vikao vitafanyika kutangulia kikao cha Kamati Tendaji Taifa.
iv) Idadi ya wajumbe isipungue nusu ya wajumbe halali

2) KAMATI YA VIJANA TAIFA

i.Kamati ya Vijana Taifa itakutana mara mbili kwa mwaka au kikao cha dharura
itakapotokea

ii.Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa vijana Taifa

iii.Vikao vitafanyika kutangulia kikao cha Kamati Tendaji Taifa

iv) Idadi ya wajumbe isipungue nusu ya wajumbe halali

3) KAMATI YA WALIMU WAKUU TAIFA

i) Kamati ya Walimu wakuu Taifa itakutana mwaka mara mbili au kikao cha dharura
itakapotokea

i) Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa Walimu wakuu taifa

iii) Vikao vitafanyika kutangulia kikao cha Kamati Tendaji Taifa

iv) Idadi ya wajumbe isipungue nusu ya wajumbe halali

4) KAMATI YA WALIMU WENYE ULEMAVU‘{AIFA N

NN

-

i) Kamati ya Walimu wenye ule dvu itakutana mara\\wbili kwa mwaka au kikao cha
dharura kitakapotokea \.

\

ii) Vikao vitaongozwa na Mwenyekl wa Wahmu wenye ulemavu Taifa
iii) Vikao vitafanyika kutangulia klka cha Kamatl Tendau Talfa/

v) Idadiya wajumbe isipungue nusu ya Wajumbe halali )
‘. R4

5) KAMATI YA MIPANGO, UCHUMI NA UKAEﬁJZI—M#L SHA ZA CHAMA TAIFA
i) Kamati ya mipango, uchumi na ukaguzi wa fedha Taifa itakutana mara mbili kwa
mwaka au kikao cha dharura kitakapotokea.
i) Vikao vitaongozwa na Mwenyekiti wa Kamati
iii) Vikao vitafanyika kutangulia kikao cha Kamati Tendaji Taifa
iv) Idadi ya wajumbe isipungue nusu ya wajumbe halali '

6) KAMATI TENDAIJI TAIFA

i) Kamati Tendaji Taifa itakutana mara moja kila baada ya miezi sita (6), katika
vikao vya kawaida.
ii) Vikao vitaongozwa na Rais au Makamo Rais iwapo Rais atakuwa hayupo kwa

dharura au mjumbe mwengine yeyote atakaechaguliwa iwapo Rais na Makamo
Rais watakuwa hawapo kwa dharura.

iii) Katibu Mkuu wa Taifa atatoa taarifa ya kikao cha Kamati kwa wajumbe baada ya
kushauriana na Rais, siku kumi na nne (14), kabla ya tarehe ya kikao.
iv) Idadi ya wajumbe isipungue nusu ya idadi ya wajumbe halali wa kikao.
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V) Kamati Tendaji ya Taifa inaweza kufanya kikao cha dharura wakat wowute
iwapo wajumbe wa kamati wasiopungua nusu ya idadi ya wajumbe halali
wataomba kwa maandishi kuwepo kwa kikao au kuna jambo la muhimu la
kujadiliwa.

7) BARAZA KUU LA TAIFA.

i) Baraza Kuu la taifa litakutana mara moja kila baada ya miezi kumi na mbili (12)
katika vikao vya kawaida.
ii) Vikao vitaongozwa na Rais au Makamo Rais, iwapo Rais atakuwa hayupo kwa

dharura au mjumbe mwengine yoyote atakayechaguliwa na kikao iwapo Rais na
Makamo Rais watakuwa hawapo kwa dharura.

iii) Katibu Mkuu wa taifa atatoa taarifa ya kikao cha Baraza Kuu Taifa kwa wajumbe,
kama kitavyoamuliwa na Kamati Tendaji siku kumi na nne (14), kabla ya tarehe ya
kikao.

iv) Idadi ya wajumbe wa kikao wasipungue nusu ya idadi halali ya wajumbe.

) Baraza Kuu la Taifa linaweza kufanya kikao cha dharura wakati wowote iwapo

wajumbe wa Baraza kuu wasiopungua nusu ya idadi ya wajumbe halali wa Baraza
wataomba kwa maandishi kuwepo kwa kikao au kuna jambo la muhimu la

kujadiliwa. = ~
£ AN
< ?. \\
8) MKUTANO MKUU WA TAIFA. / ¥ %o '-\
\

i, Mkutano Mkuu wa Taifa utakutana fnara.r'n'éjé kila- baada yag"aiezi Thelathini (30)
kwa vikao vya kawaida. S |

ii.  Vikao vitaongozwa na Rais au Maka¥no Rais iwapo Rais hgy‘/ﬂpo kwa dharura au
mjumbe mwengine yeyote atakaechaguliwa na kikao iwapg’Rais na Makamo Rais
watakuwa hawapo kwa dharura. \/\ WY AR *‘,;/;7’7

ii.  Katibu wa Taifa atatoa taarifa ya kikao cha MKutano Mkuu siku thelathini (30),
kabla ya siku rasmi ya kikao kama.tavyoamuliwa na Baraza Kuu Taifa.

iv. Idadiya Wajumbe wa Kikao wasipungue nusuya idadi ya wajumbe halali wa kikao.

v. Mkutano Mkuu maalum wa Taifa utaweza kuitishwa wakati wowote na kwa taarifa
ya muda mfupi kama kuna jambo muhimu la kujadiliwa.

vi.  Kikao cha Mkutano Mkuu maalum utafungika kujadili ajenda maalum tu.

38. WAJIBU WA VIKAO VYA TAIFA
1. KAMATI YA WANAWAKE TAIFA
i) Kupokea, kujadili taarifa za maendeleo ya walimu wanawake nchini

na katika chama.

i) Kuandaa na kupendekeza mipango ya maendeleo ya wanawake
kwa Kamati Tendaji Taifa

i) Kuhamasisha ushiriki wa wanawake na kupigania usawa wa kijinsia
katika Chama
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2. KAMATI YA VIJANA TAIFA

i) Kupokea, kujadili taarifa za maendeleo ya Walimu Vijana nchini na
katika chama.

ii) Kupendekeza mipango ya maendeleo ya Vijana kwa Kamati Tendaji
Taifa

iii) Kuhamasisha ushiriki wa vijana katika shughuli za Chama na
kujiunga katika Chama.

3. KAMATI YA WALIMU WAKUU TAIFA

i) Kupokea, kujadili taarifa za maendeleo ya Walimu Wakuu nchini na katika
chama.

ii) Kupendekeza mipango ya baadae ya maendeleo ya Walimu wakuu kwa Kamati
Tendaji Taifa

iii) Kuhamasisha ushiriki wa Walimu wakuu katika Chama na kujiunga katika
chama.

4. KAMATI YA WALIMU WENYE ULEMAVU

Tendajl Taifa.
iii. kupigania ushirika wa walimu wenue ulem \

- o =
/ m

chama. : " apy EOSe T ‘f/j/

5. KAMATI YA MIPANGO, UCHUMI NA UKAGUZI WA FEDHAZA CHAMK

i) Kupokea, kujadili taarifa za maendeleo vya kluchum| katika Chama kama
itakavyowasilishwa na Ofisi ya Katibu Mkuu.

i) Kupendekeza mipango ya uchumi kwa Kamati Tendaji Taifa

iii) Kupokea na kupitia taarifa ya fedha na mali za Chama na kuwasilisha maoni yake kwa
Kamati Tendaji

iv) Kufuatilia miradi ya kiuchumi ya Chama.

V) Kupitia ripoti za Mkaguzi wa nje wa fedha na mali za Chama na kutoa maoni yake kwa

Kamati Tendaji Taifa
vi) Kutekeleza kazi yoyote itakayopewa na Kamati Tendaji Taifa

5) KAMATI TENDAIJI TAIFA
i.  Kuendeleza na kusimamia shughuli za Chama ngazi ya Taifa.
ii.  Kusimamia utekelezaji wa maazimio ya vikao vya juu
iii.  Kudhibiti mapato na matumizi ya chama na kutoa taarifa kwa Baraza Kuu.
iv.  Kusimamia vyombo vya Uchumi vya Chama.
v.  Kuandaa ajenda za vikao vya Baraza Kuu.
vi.  Kuteuwa wajumbe wawili (2) kutia saini hundi wakishirikiana na Katibu Mkuu na
Mweka Hazina.
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6)

7)

vii.  Kuteuwa wajumbe watatu (3) kuunda kamati ya Mipango, uchumi na Ukaguzi wa
Fedha za chama.

viii.  Kushughulikia mashauri ya wanachama waliovunja miiko, maadili, Katiba, Kanuni
za chama au kukisaliti chama kama vyalivyoletwa na Mwalimu mwakilishi wa
Skuli/Taasisi, husika kupitia Kamati Tendaji ya Kanda.

ix.  Kuajiri watumishi wa Chama

x. Kupokea mawazo, mapendekezo na matatizo ya walimu kutoka katika kanda na
kuyashughulikia au kuyapeleka katika ngazi ya juu.

xi.  Kamati Tendaji kwa ujumla wake itakuwa inawajibika kwa Baraza Kuu la Taifa.

BARAZA KUU TAIFA.

(i) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kazi za chama kwa kipindi cha miezi kumi
na mbili (12), kama itavyowasilishwa na Kamati tendaji ya Taifa.
(i) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya mapato na matumizi ya chama kwa kipindi

cha miezi kumi na mbili (12) kama itavyowasilishwa na Kamati Tendaji ya Taifa.
(iii) Kuandaa ajenda za vikao vya Mkutano Mkuu Taifa.
(iv) Kupokea, kujadili, na kupitisha mpango wa kazi za chama kwa miezi kumi na mbili
(12), kama ilivyowasilishwa na Kamati Tendaji.

(v) Kutoa maamuzi ya rufaa za wanachama waliokata rufaa baada ya kupoteza
uwanachama wao kwa kuvunja Katdaa AT

(vi) Kumteua Katibu Mkuu wa Cham/ﬂ;albu Kat|bum\wa chama, Mtunza Hazina.

(vii)  Kuunda kanuni za Chama. /e \

(viii) Kuteuwa Wenyeviti wa Kama’d mball mbali 2\

(ix) Kuteuwa wajumbe wanne 4 ;a Baraza kuu Talfa waw:}n kutoka kila Kanda mmoja
mwanamke na y
(x) Kumjadili, kumuonya na kum\lmamlsha uongozu Kxoﬁgozu yeyote atakayevunja
katiba, kanuni au kukisaliti chama\ iy, /
(xi)  Kupitisha bajeti ya mwaka ya maturizif
(xii) Kupendekeza majina ya wanachama wa heshima kwa Mkutano

Mkuu wa Taifa.

(xiii)  Baraza Kuu kwa ujumla wake litakuwa lina wajibika kwa Mkutano Mkuu.

MKUTANO MKUU TAIFA

i. Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kazi na taarifa ya mapato na matumizi ya
Chama kwa kipindi cha miezi Thelathini, (30) ya kipindi cha nusu muhula ya uongozi na
miezi sitini (60) , kwa kipindi cha muhula wote wa uongozi kama itavyowasilishwa na
Baraza Kuu Taifa.

ii. Mkutano mkuu ndio wenye mamlaka na uwezo wa kubadilisha katiba na kupitisha sera
za Chama.

iii. Utakuwa na uwezo wa kuthibitisha, kurekebisha, kufuta uamuzi wowote uliopitishwa
na vikao vya chini vya Chama au kiongozi yeyote wa Chama.

iv. Wakati wa uchaguzi ukiwadia. Mkutano Mkuu wa Taifa utamchagua:-

a) Rais wa Chama

b) Makamo Rais wa Chama

c) Wajumbe nane (8) wa Kamati Tendaji ya Taifa.

24



d) Wawakilishi wa chama katika vikao vya Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi na Ki-
taifa ambavyo chama kitajishirikisha.

v. Kuthibitisha wanachama wa heshima.

vi. Mkutano Mkuu unaweza kukasimu madaraka yake kwa Baraza Kuu.

Vii.Wakati wote Rais na Katibu Mkuu wasitoke upande mmoja wa visiwa.

viii .Wakati wote Rais na Makamo pia Katibu na Naibu Katibu wasitoke upande mmoja wa visiwa.

39. KAZI NA MADARAKA YA VIONGOZI WA TAIFA

1. RAIS WA CHAMA.
i.  Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa
ii.  Atakuwa ndie Kiongozi Mkuu na mtetezi Mkuu wa Chama
iii.  Atakuwa ndie msimamizi mkuu wa sera za Chama.
iv.  Ataongoza vikao vyote vya Chama ngazi ya Taifa.
v.  Atasaini kumbukumbu zote za vikao vya Taifa.
vi.  Atakuwa na kura ya turufu iwapo wajumbe wamefungana kwa kura katika kufikia
maamuzi

2. MAKAMO RAIS WA CHAMA.
Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa
i.  Atakuwa Naibu Kiongozi Mkuu nafi@tezr wa Ch%rx&

ii.  Atakuwa Msaidizi wa Rais wa Chama », \
ii.  Atakuwa Kaimu Rais iwapo Rdls T\ayupo \
[« _
3. ‘ KATIBU MKUU W\A TAIFA g i‘,s
i. Atateuliwa na Baraza Kuu la Taifa.' A LEGAR \f/
ii. Atakuwa ndie Mtendaji mkuu wa Chama. _\.;'
iii. Atakuwa ndie Msemaji mkuu wa chama . /

iv. Atakuwa ndie Afisa mkuu wa fedha za chama——
v. Ataweka kumbukumbu za vikao na taarifa zote za Chama ngazi ya Taifa.
vi. Ataitisha vikao vyote vya chama ngazi ya Taifa kama masharti ya katiba inavyotaka.
vii. Atawasilisha taarifa ya shughuli za chama pamoja na bajeti ya mwaka katika Kamati
Tendaji ya Taifa.
viii. Atawajibika kwa Kamati Tendaji Taifa, Baraza Kuu taifa na Mkutano Mkuu Taifa kwa kazi
yoyote atayoagizwa.

4. NAIBU KATIBU MKUU
i.  Atateuliwa na Baraza Kuu la Taifa
ii.  Atakuwa Naibu Mtendaji Mkuu wa Chama ngazi ya Taifa.
iii.  Atafanya kazi zote za Utendaji kwa niaba ya Katibu Mkuu.
iv.  Atawajibika kwa Kamati Tendaji Taifa, Baraza Kuu Taifa na Mkutano Mkuu Taifa kwa
kazi yoyote atayoagizwa.

5. MTUNZA HAZINA
i Atateuliwa na Baraza Kuu la Taifa.
ii.  Atawasilisha taarifa ya matumizi na mapato ya chama katika kamati Tendaji ya Taifa

iii. Atakuwa ni msimamizi Mkuu wa Mali na Fedha za Chama.
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iv.  Atawajibika kwa Kamati Tendaji Taifa, Baraza Kuu Taifa na Mkutano MKUU KWa Kazi yuyute
atayoagizwa.

6. WAJUMBE WA KAMATI TENDAIJI TAIFA.
i. Watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa.
li.Watakuwa wasaidizi na washauri wakuu wa Rais na Katibu Mkuu.
lii. Watawajibika na kazi yoyote watayopewa na Baraza Kuu la Taifa.

7. WAJUMBE WA BARAZA KUU LA TAIFA.
i, Watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kanda husika.
ii. Watakuwa na hadhi na nafasiya kiongozi wa Kitaifa wa Chama.
iii. Watawajibika na kazi yoyote watayoagizwa na Mkutano Mkuu au Baraza Kuu.

40. IDARA ZA CHAMA

Chama kitaanzisha idara zake kama itakavyoonekana ipo haja na Baraza Kuu la Taifa

41. MAMLAKA YA CHAMA KWA TAASISI ZAKE
1. Chama kitaazisha taasisi zake za kutoa huduma za kuwawezesha wanachama kiuchumi
zitakazoitwa SACCOS za Maendeleo ya Walimu za Chama.
2. SACCOS zitajiendesha kwa uongozi wa kidemokrg;ia—n&‘kwqikuzingatia katiba yake.
3. Katiba ya SACCOS itatambuwa kuwa cham;};{’-a’io:’d‘henye. mamlaka ya juu ya kiusimamizi wa
SACCOS. Y O
i Saccos zitasimamiwa na Chama katika maghéia ya kifedha na uendeshaji.
ii. Mgogoro wowote unaohusu Saccoss utashughulikiwa na Chama kabla ya kwenda idara ya vyma
vya ushirika. | a2
4. Viongozi wa Saccos watashirikishwa kajci‘k',a vikao Vy‘a’Chén‘la ké(é'\a ilivyoelezwa katika ibara
nyengine za katiba hii. ’ Xy/4

42 UCHAGUZI NA MUDA WA UONGOZI.
1)  Utakapofika wakati wa uchaguzi ngazi zinazohusika zitawachagua Wajumbe wa Mkutano
Mkuu, Baraza Kuu na Kamati Tendaji ya kila ngazi kama walivyoorodheshwa.
2)  Muda wa uongozi kwa wajumbe wote wa vikao vya Taifa hadi Skuli utakuwa miaka mitano (5).
3) Ikiwa nafasi yoyote itakuwa wazi taratibu za chama zinazoelekeza zitatumika.
43. WATENDAJI WA CHAMA

1) Wafanyakazi ambao ni watendaji wa chama watakuwa Katibu Mkuu, Naibu Katibu Mkuu,
Katibu wa Kanda.
2). Watendaji wa chama watakuwa hawana kura katika kutoa maamuziya vikao.

44. KUSIMAMISHWA UONGOZI.

1) Viongozi na Watendaji wa chama anaweza kusimamishwa uongozi kwa uamuzi wa theluthi
mbili za wajumbe wa kikao halali cha Kamati Tendaji ngazi husika.

2) Kamati tendaji italifikisha suala hilo kwenye mamlaka husika kwa maamuzi.

3) Uamuzi wa kusimamishwa uongozi utaanza mara moja.
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4) Viongozi aliyesimamishwa ataruhusiwa kujitetea katika vikao vyote vitavyomjadili kabla ya
uamuzi haujatolewa.

SURA YA TANO.

45. FEDHA NA MALI YA CHAMA.

1)
2)

3)

4)
5)

6)
7)

8)
9)

Mali zote za chama na fedha zitadhibitiwa kwa jina la Chama.

Mikataba yote, hati na dhamana za fedha na mali za chama zitamilikiwa kwa jina la
chama na kuhifadhiwa na Katibu Mkuu.

Kamati Tendaji Taifa itawajibika kwa Baraza Kuu katika utunzaji na usimamizi wote
wa fedha za chama.

Fedha zote za chama zitaingizwa katika akaunti za benki kwa jina la chama.
Wataohusika na udhibiti wa fedha za chama Benki katika ngazi ya taifa ni:

i).Katibu mkuu

ii).Mtunza Hazina

iii).Wanachama wawili watakaoteuliwaha Kamati Tendaji taifa

Baraza Kuu litawajibika kuhakikisha k'uwa’*"lm;; abu yote ya fedha za chama
yanakaguliwa kila mwaka /. ' \"\\

Udhibiti wa fedha za chamé ‘katika ngazi ya Kanda utakuwa chini ya Katibu wa
Kanda "}/ g 2

Baraza Kuu litaweza kuanzié\ha, kusimamia na ku'dhit%?l mfuko wa dharura wa taifa.

-~

Fedha za chama zitatumika kwa mambo: ° k..
i).Malipo ya mishahara na posho \/

ii).Gharama za mambo ya utawala na uend,e?}ﬁ
iii).Malipo mengine halaliya chama.

46. MAPATO YA CHAMA.
Mapato ya chama yatakuwa kutoka vyanzo vifuatavyo:-

Kiingilio.

Ada ya chama.

Mapato na michango mengine kama itakavyopangwa na Baraza Kuu
Faida inayotokana na fedha za chama

Mauzo yatokanayo na mali za chama

Misaada ya wahisani

Mikopo nafuu.

Ada za huduma.

Njia nyengine za mapato zitazokubaliwa na Baraza Kuu

B Nmm s e

47. BAJETI YA MWAKA YA CHAMA.

1) Bajeti ya mwaka ya chama itaandaliwa na Kamati Tendaji Taifa na kuwasilishwa
katika Baraza Kuu.
2) Baraza Kuu la Taifa litaandaa mgawano wa fedha za chama kwa

ngazi zote za chama.
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SURA YA SITA.

48. TAFSIRI YA KATIBA
1) Ikiwa matatizo yoyote yatatokea katika kutafsiri katiba hii, basi Baraza Kuu
la Taifa litakuwa na uwezo wa kutafsiri Katiba hii kulingana na madhumuni
yake.
2) Tafsiri sahihi ya mwisho itatolewa na Mkutano Mkuu.

49. MABADILIKO YA KATIBA.
1). Katiba inaweza kufanyiwa marekebisho pale inapoonekana kuna haja ya kufanyiwa
marekebisho.
2).katiba hii inaweza kubadilishwa na Mkutano Mkuu baada ya Theluthi mbili (2/3)
wajumbe wote wa Mkutano Mkuu kukubali mabadiliko hayo.
3). Taarifa za mapendekezo na vidokezo vya masahihisho ni lazima viwe vimemfikia
Katibu Mkuu siku sitini (60) kabla ya tarehe ya kikao kitakachojadili mabadiliko hayo.

50. KANUNI ZA CHAMA
1) Kutakuwa na kanuni za Chama ambazo zita

rka samban% Katiba hii.
2) Pale ambapo Kanuni itapogongana na Katiba: “basi Katiba 4tatav5§§\

3) Kanuni zitakuwa zikitungwa na Baraza Ky(1a Taifa
4) Pale ambapo patajitokeza upungufu kat. Katiba hii-na Kanuni za\(e Chama kitafanya

shughuli zake kwa kufaidika na Sheria za nc .l zmzopo pamOja naKatlba ya Zanzibar.

7 \Y/
51. UTATUZI WA MIGOGORO. ; A \//
1) Iwapo kutatokea hali isiyo ya maelewano ndani ya chama aul Ma mwajiri na chama, au

walimu Kamati Tendaji ya ngazi husika katika eneo fa mgogoro itachukua hatua ya
kuutatua mgogoro huo.

2) Baraza Kuu la Taifa litaandaa taratibu za kutatua migogoro ya Kitaifa ambazo
zitaidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Taifa.

52. CHAMA KUJISHIRIKISHA.

1) Chama kitaweza kujishirikisha au kujiunga na chama chengine cha Walimu au cha
wafanyakazi kilichopo ndani na nje ya nchi kwa kuzingatia sheria za nchi, na kama kufanya
hivyo ni kwa faida na wanachama

2) Chama hakitajishirikisha na chama chochote cha siasa na viongozi na watumishi wa chama
hawataruhusiwa kuwa viongozi wa vyama vya siasa.

3) Naiwapo kiongozi wa Chama atagombea au kuwa na nafasi ya kisiasa atakuwa amepoteza sifa
ya kuwa kiongozi wa Chama

53. KUVUNJA AU KUUNGANISHA CHAMA.
1). Maamuzi ya kuvunja chama na kufunga shughuli zake au yale yakuunganisha chama
na chama chengine ni lazima yapitishwe na Mkutano Mkuu wa Taifa kwa zaidi ya theluthi
mbili 2/3 ya wajumbe halali.
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2). Maamuzi ya kuvunja chama na kufunga shughuli zake au yale yakuunganisha chama na
chama chengine ni lazima yaeleze mchanganuo wa mgawanyo wa mali na madeni ya
chama kwa kuzingatia sheria zilizopo nchini.
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